Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ sửa nguồn sạc xe nâng 24v-30A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ sửa nguồn sạc xe nâng 24v-30A

Chào các anh chị,
    Em đang có mấy mạch sạc xe nâng bị hỏng ,lần đầu em tiếp xúc nên nhiều thứ không biết ,mong các anh chị sẽ nhiệt tình chỉ bảo.
    - Vấn đề là chuẩn đầu ra của mạch sạc là 24v-30A nhưng hiện tại em đo đầu ra chỉ còn 2v đến 3v .
    - Em có upload ảnh thực tế của sạc và phần điện tư( do không có sơ đồ nguyên lý ), các anh chị xem qua
    + Phần mạch tổng quan : em đang không hiểu chỗ kết nối phần ra khi mà (2 dây biến áp ra + 3 dây ra của 2 biến áp xung nối tiếp + đầu ra cực dương âm mạch sạc) nối về 1 điểm .

+ Phần mạch điện từ : cho em hỏi có phải tạo ra 24v bằng cách tạo ra 12v bằng 7812 sau qua tranz và 2 biến áp xung không a ,và nên kiểm tra tại đâu a,
    Các anh chị xem qua có thể cho em ý kiến là em nên kiểm tra phần nào không ạ .
    Em cảm ơn .

Bạn phải hở 2 đầu dây ra của biến áp khỏi điode chỉnh lưu rồi đo.
    Nếu điện áp không đủ thì kiểm tra biến áp coi có bị cháy lớp cách điện không; nếu có thì quấn lại biến áp.
    3 dây vô biến áp xung có thể là lấy tần số(2 dây) và dây dương để chạy biến áp xung.

Comment

Em cảm ơn.
      Cho em hỏi là phần mạch điện tử chỉ để điều khiển và hiển thị .
      Còn phần tạo ra 24v là phần qua biến áp sau đó qua diode chỉnh lưu cầu 1 pha a.

Comment

Trên mạch điều khiển còn có 2 optocoupler, nó dùng để điều khiển cách ly. Vì bạn chụp không rõ nên không biết nó đưa tín hiệu từ cảm biến về MCU, hay là đưa tín hiệu từ MCU ra.

Comment

con sạc xe nâng này điều khiển nạp bằng 2 con thy mà

Comment

Nguyên văn bởi forevertech Xem bài viết
            con sạc xe nâng này điều khiển nạp bằng 2 con thy mà
            Vâng. Anh có thể cho em hỏi chút là khi em rút kết nối khỏi bảng mạch. E đo đầu vào của chỉnh lưu là 36v nhưng đầu ra có 0.6v .Nhưng khi kết nối với bảng mạch thì là 2.6v đến 3v nhưng lại bị ngược pha âm dương.. em đang ko bít tại sao.
            và có cách nào kiểm tra được chỉnh lưu cầu 1 pha có điều khiển không a.

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết
              Trên mạch điều khiển còn có 2 optocoupler, nó dùng để điều khiển cách ly. Vì bạn chụp không rõ nên không biết nó đưa tín hiệu từ cảm biến về MCU, hay là đưa tín hiệu từ MCU ra.
              Vâng. Có 2 con opto ạ. Nó nối chung chân 2 và chân 3 về âm ,chân 1 nhận tín hiệu ,chân 4 về STC. Có điều khi cắm giắc kết nối thì đo hai chân đó thông với 3 đầu ra biến áp dây 15v -0v- 15v

Comment

em sửa mạch mà ko biết kiểm tra thy? nhưng với con sạc này khả năng thy chết là hiếm lắm. e phải đo xung điều khiển trên mạch. chỗ biến áp nhỏ đó. có đầy đủ xung thì cắm vào con thys

Comment

Về tác giả

Collapse

tonysong Tìm hiểu thêm về tonysong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X