Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cấp nguồn cho loa bluetooth

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cấp nguồn cho loa bluetooth

Chào mọi người

Chuyện là mình có nhu cầu cấp nguồn 3.7V cho cái loa bluetooth nên tự mua mạch hạ từ 5V xuống 3.7V, mạch LM2596 max 3A, nói chung cơ bản ok nhưng khi âm lượng loa hơi lớn xíu thì loa phát tiếng nổ bụp (ko phải loa nổ).

Loa này hoạt động ổn định với pin 3.7~4.2V dòng xả 3A, loa 16W nhưng mình đo thì nó chỉ xài dòng tầm 0.5A với pin nên mình nghĩ dùng sạc 5V hạ xuống là đã đủ công suất nhưng như trên mình nói là nó kêu bụp bụp khi nghe mức âm lượng hơi to.

Khi loa vỗ bass thì đèn hiệu trên mạch nháy yếu theo, mình nghĩ do mạch ko đáp ứng đc, hoặc sạc 5V ko đáp ứng đc, bạn nào rành có thể giải thích giúp mình ko, mình ko phải dân điện điện tử

Cảm ơn nha!

cứ cho loa 16W thật (chưa tính thêm cs nhiệt của mạch) thì cục loa bluetooth của bạn nó xơi gần 4A max khi chạy pin 4.2v.
    b không nói rõ là cục sạc của b dòng max bao nhiêu và cách mạch b mua nó trông như nào nên cũng khó đoán. b thử thay củ sạc dòng cao hơn, thêm cái tụ bụ sau mạch 2596, chỉnh áp sau mạch lên 4.5v luôn, coi còn bụp không.

Comment

Mình xài sạc 5V 2A, pin của nó là 3000mAH xả 3A phát nhạc liên tục tầm 10h thì ko thể nào tiêu thụ dòng 3A liên tục đc chứ chưa nói 4A

Attached Files

Comment

mạch nguồn của bác 15W max thôi ạ, hơi yếu. Củ sạc 2A thì ok ạ. E nghĩ nó kêu bụp chắc là khi loa của bác có bass. bác thử kẹp thêm con tụ tầm 1000u vào đầu nguồn sát mạch loa xem sao.

Comment

Cảm ơn bạn, mình thử xài nguồn 15V 4A thì mượt mà rồi, vậy chắc một phần sạc 5V 2A ko đủ, một phần chênh lệch điện áp 5V xuống 3.7V ko đủ rộng để mạch hạ áp chạy ổn định, đoán bừa

Comment

Buồn quá cái chính là muốn xài sạc 5V cho tiện, ko biết chơi thẳng 5V vào nó chịu đc ko nhể =))

Comment

thử là biết bác êy.
              Cá nhân mình thì vẫn ưu tiên chạy pin hơn vì tiếng nó sạch, cắm mấy cái cục sạc vào tiếng nó ko sạch được.

Comment

Ok cảm ơn bác, thôi chắc xài pin vậy

Comment

Nguyên văn bởi thanhphongdd Xem bài viết
                  Buồn quá cái chính là muốn xài sạc 5V cho tiện, ko biết chơi thẳng 5V vào nó chịu đc ko nhể =))
                  5V qua diode là còn 4.2 - 4.3V. Chịu được 5V ko thì xem tên IC công suất

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

5V qua diode là còn 4.2 - 4.3V. Chịu được 5V ko thì xem tên IC công suất
                    Ok bạn, hôm nào mình tháo ra kiểm tra thử

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhphongdd Tìm hiểu thêm về thanhphongdd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X