Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kích điện / inverter xung vuông / sóng sine

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kích điện / inverter xung vuông / sóng sine

Xin chào các bậc tiền bối
    Em có thắc mắc về bộ inverter chạy động cơ, mong các bác giải đáp.
    Theo mình biết thì đối với bộ kích điện 12v=>220v nếu ngõ ra là xung vuông thì không tốt dùng cho các động cơ kiểu cảm ứng như quạt điện, máy bơm...
    Chi tiết xin mời xem ở đây
    hethongtudong.vn/xung_vuong

Vậy nếu đối với bộ điểu khiển động cơ như các loại dưới đây:

BLDC ESC
    Halless motor PWM

Hay bây giờ trên thị trường rất phổ biến các loại bộ điều khiển động cơ xe đạp điện:

Bộ điều khiển động cơ 24V
    BỘ ĐIỀU KHIỂN ĐA NĂNG XE ĐIỆN 36-48V

Cho mình hỏi các bộ inverter kể trên thì dòng diện đầu ra có phải sóng sine không, và nếu dùng xung vuông cho động cơ 3 pha thì động cơ có hoạt động tốt được không?
    Last edited by thongdragon; 29-08-2020, 21:44. Lý do: inverter

Dạ các bộ đổi điện nó dùng xung vuông nhìu bậc tần số cao để gửi sóng sin vào ấy ạ. Có thể sẽ dùng độ rộng xung am hoặc đổi tần fm như là phát vô tuyến ấy ạ. Chất lượng thì khỏi chê luôn ạ bởi chú thấy giọng nói người nhìu cung bậc thế nó còn truyền đổi được chứ cái sin 50 hẹc ăn nhằm gì đâu...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Dạ các bộ đổi điện nó dùng xung vuông nhìu bậc tần số cao để gửi sóng sin vào ấy ạ. Có thể sẽ dùng độ rộng xung am hoặc đổi tần fm như là phát vô tuyến ấy ạ. Chất lượng thì khỏi chê luôn ạ bởi chú thấy giọng nói người nhìu cung bậc thế nó còn truyền đổi được chứ cái sin 50 hẹc ăn nhằm gì đâu...
      Cám ơn bạn.

Cho mình hỏi thêm về hoạt động của motor với các tần số khác nhau, giả sử trong ví dụ mình đang hỏi về bộ đổi điện dùng xung vuông nhiều bậc để gửi sóng sin, nếu sóng sin ở đây có tần số không phải là 50hz, mà là thấp 5-10Hz, hoặc cao hơn 5k-10kHz, thì motor có làm việc khác thế nào so với khi dùng dòng điện thông thường sóng sin 50Hz?

Comment

Dạ tần số thấp thì tốc độ chậm ạ. Thường thì cao nhất là 400 héc trong các bộ biến tần ạ. Còn mà đến 10khz thì khi ấy sẽ phát sinh nhìu thứ về bão hòa từ và tổn hao công suất cũng như về phần cơ khí do tốc độ quay quá lớn...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          Dạ tần số thấp thì tốc độ chậm ạ. Thường thì cao nhất là 400 héc trong các bộ biến tần ạ. Còn mà đến 10khz thì khi ấy sẽ phát sinh nhìu thứ về bão hòa từ và tổn hao công suất cũng như về phần cơ khí do tốc độ quay quá lớn...
          Cám ơn bạn nhiều nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thongdragon Xem bài viết

Cám ơn bạn.

Cho mình hỏi thêm về hoạt động của motor với các tần số khác nhau, giả sử trong ví dụ mình đang hỏi về bộ đổi điện dùng xung vuông nhiều bậc để gửi sóng sin, nếu sóng sin ở đây có tần số không phải là 50hz, mà là thấp 5-10Hz, hoặc cao hơn 5k-10kHz, thì motor có làm việc khác thế nào so với khi dùng dòng điện thông thường sóng sin 50Hz?
            Dù sao chúng vẫn là động cơ không đồng bộ, tốc độ quay của rotor không thể bằng tốc độ quay của từ trường nên nếu giảm f thì nó chạt chậm lại và ngược lại thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thongdragon Tìm hiểu thêm về thongdragon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X