Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cao áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch cao áp

mọi người cho hỏi, e mới ngâm cứu đươc cái mạch cao áp nhưng gắm điện vào thì nó hoat động đươc tầm 1 phút thì con tran Q1 die. e không biết nó sai chỗ nào, mong các cao nhân chỉ giáo. mach này e vẽ lai từ 1 bộ nguồn cao áp ạ. nhân tiên cho e hỏi có thể thay con 13003 bằng 13007 đươc không (gốc là 13003, e thay bằng 13007). nếu được thì phải thay đổi gì ko . thanks nhiều ạ(e không phải là dân điện tử, chỉ đam mê nên mò mẫm thôi.)
    Attached Files
    Attached Files

Mạch điện ballast điện tử này bạn đã vẽ lại chính xác chưa? Cuộn sơ cấp trong sơ đồ của bạn là tải bóng đèn hay cuộn cảm, và con diac kia là con màu xanh DB3 32v hay con khác?

​​​​

Comment

Nguyên văn bởi tamkythuat Xem bài viết
      Mạch điện ballast điện tử này bạn đã vẽ lại chính xác chưa? Cuộn sơ cấp trong sơ đồ của bạn là tải bóng đèn hay cuộn cảm, và con diac kia là con màu xanh DB3 32v hay con khác?

​​​​
      đã vẽ chính xác rồi bạn. mình đang làm máy tạo ozone để khử trùng nước. cuộn sơ cấp đó để tạo xung cho cuộn thứ cấp phóng tia lử điện tạo ozone.
      con diac kia màu đen bạn ơi, mình ngâm cứu rồi lấy từ mạch cũ ra nhưng mất số rồi
      mình thử thì thấy có phóng tia lửa và có tạo ozone, nhưng được 1 lát là die con 13003(13007). hic
      tốn tiền học 1 đống rồi mà vân không thông minh lên được nên mới đăng lên đây nhờ diễn đàn giúp đỡ.

Comment

Đã vẽ lại mạch của bạn cho dễ nhìn. Bạn nên bổ sung thêm vài thông tin về cuộn dây hạn dòng (theo cách gọi của bạn) và biến áp đầu ra.

Theo mạch này thì Q2 ( low side) hoạt động trong vùng an toàn hơn so với Q1 ( high side). Mạch này tương tự như các mạch ballast điện tử thường gặp, có nhiều kiểu mạch lắm, ta tạm chia thành 2 loại là có dùng diac và không dùng diac.

Mạch của bạn bị quấn sai cực tính cuộn dây 3 trong 1 rồi đó. Tôi giữ nguyên các dấu chấm (Dot) đánh dấu chiều cuộn dây theo mạch của bạn. Bạn phải đổi chiều 2 cuộn Lfb-1 và Lfb-2, nếu giữ nguyên thì phải đổi chiều Lcurrent3.
        Attached Files

Comment

Đã vẽ lại mạch của bạn cho dễ nhìn. Bạn nên bổ sung thêm vài thông tin về cuộn dây hạn dòng (theo cách gọi của bạn) và biến áp đầu ra.

Theo mạch này thì Q2 ( low side) hoạt động trong vùng an toàn hơn so với Q1 ( high side). Mạch này tương tự như các mạch ballast điện tử thường gặp, có nhiều kiểu mạch lắm, ta tạm chia thành 2 loại là có dùng diac và không dùng diac.

Mạch của bạn bị quấn sai cực tính cuộn dây 3 trong 1 rồi đó. Tôi giữ nguyên các dấu chấm (Dot) đánh dấu chiều cuộn dây theo mạch của bạn. Bạn phải đổi chiều 2 cuộn Lfb-1 và Lfb-2, nếu giữ nguyên thì phải đổi chiều Lcurrent3.
          cảm ơn bạn nhiều nha, nếu thành công thì sẽ hậu tạ bạn. cà phê nha.

Comment

mình sẽ kiểm tra lại xem sao

Comment

Diac thường dùng để khởi động mềm và để ngăn không cho mạch khởi động khi mức điện áp đầu vào quá thấp, dưới 32Vdc là không chạy. Khi nguồn đạt mức 33v là chạy đến khi 300v là đi vào hoạt động ổn định.

Mạch dùng diac sẽ không cần điện trở phân cực trước cho cặp Q1 và Q2 và diac được nối vào Q2 để bên dưới dẫn trước, sau đó mạch tự dao động.

Mạch không dùng diac thì cần phải phân cực trước cho cả Q1 và Q2 (là R1, 2, 6, 7 trong mạch của bạn), mạch cũng tự dao động. Còn nếu không phân cực thì phải có điện trở mồi cho 1 trong 2 Transistor.

Nhận xét mạch của bạn thì diac gây ảnh hưởng Q1 khiến điểm làm việc chung với Q2 (là E của Q1 nối với C của Q2, thông qua điện trở hạn dòng 2.6Ω) bị lệch nhiều. Và Q2 thiếu 1 Diode bảo vệ giữa C-E, còn Q1 thiếu 1 Diode cắt xung âm cực B và 1 Diode bảo vệ giữa C-E.

Cuộn dây hạn dòng của bạn có thể có điện cảm lớn khiến ứng suất điện áp ngược cao, gây stress lên 2 đầu C-E của Q1 vượt mức Vce max làm nó chết.

Bạn có thể test thử, bỏ Diac, thêm Diode, bỏ cuộn hạn dòng...

Đây là vài ảnh mạch ballast, bạn có thể tham khảo.
              Attached Files

Comment

Diac thường dùng để khởi động mềm và để ngăn không cho mạch khởi động khi mức điện áp đầu vào quá thấp, dưới 32Vdc là không chạy. Khi nguồn đạt mức 33v là chạy đến khi 300v là đi vào hoạt động ổn định.

Mạch dùng diac sẽ không cần điện trở phân cực trước cho cặp Q1 và Q2 và diac được nối vào Q2 để bên dưới dẫn trước, sau đó mạch tự dao động.

Mạch không dùng diac thì cần phải phân cực trước cho cả Q1 và Q2 (là R1, 2, 6, 7 trong mạch của bạn), mạch cũng tự dao động. Còn nếu không phân cực thì phải có điện trở mồi cho 1 trong 2 Transistor.

Nhận xét mạch của bạn thì diac gây ảnh hưởng Q1 khiến điểm làm việc chung với Q2 (là E của Q1 nối với C của Q2, thông qua điện trở hạn dòng 2.6Ω) bị lệch nhiều. Và Q2 thiếu 1 Diode bảo vệ giữa C-E, còn Q1 thiếu 1 Diode cắt xung âm cực B và 1 Diode bảo vệ giữa C-E.

Cuộn dây hạn dòng của bạn có thể có điện cảm lớn khiến ứng suất điện áp ngược cao, gây stress lên 2 đầu C-E của Q1 vượt mức Vce max làm nó chết.

Bạn có thể test thử, bỏ Diac, thêm Diode, bỏ cuộn hạn dòng...

Đây là vài ảnh mạch ballast, bạn có thể tham khảo.
                nếu bạn ở gần thì tối nay có thể cà phê để mình hậu tạ.
                mình vừa check thử lại thì đúng là cuộn hồi tiếp L1 và L3 quấn cùng chiều và ngược chiều với L2
                chào thân ái
                Last edited by nghungquoc; 14-01-2021, 16:35. Lý do: còn của mình thì L1,2,3 cùng chiều

Comment

Ở Hóc Môn, Sài Gòn bạn à.

Comment

Ở Hóc Môn, Sài Gòn bạn à.
                    ồ,xa quá. mình ở Nha Trang, Khánh Hòa.

Comment

Nguyên văn bởi nghungquoc Xem bài viết

nếu bạn ở gần thì tối nay có thể cà phê để mình hậu tạ.
                      mình vừa check thử lại thì đúng là cuộn hồi tiếp L1 và L3 quấn cùng chiều và ngược chiều với L2
                      chào thân ái
                      1.mình sẽ thay con diac bằng con 1n4007, và quấn lai 3 cuộn hồi tiếp để xem thế nào.
                      2.nếu thay con 13003 bừng con 13007 thì thế nào ban? có cần đổi gì ko?

Comment

Thay 13007 thì giảm Lfb-1 và Lfb-2 còn 3 vòng. Giảm điện trở 2.6Ω xuống còn 1.5Ω. Tăng kích thước dây Lcurrent-3 lên 1 tí thôi, giữ nguyên 2 vòng.

Nếu chạy nóng thì tăng điện trở hạn dòng lên 1.8 Ω, hoặc 2.2Ω. Nếu chết do Stress Voltage cao quá thì gắn thêm tụ 2.2nF 630v (trên nhãn ghi là 222/630v) với 1 đầu là chân C của Q2, đầu kia nối đến điểm chung của cặp tụ C3, C4. Hoặc giảm bớt điện cảm mấy cuộn dây đầu ra.

Comment

[QUOTE=tamkythuat;n1722031]Thay 13007 thì giảm Lfb-1 và Lfb-2 còn 3 vòng. Giảm điện trở 2.6Ω xuống còn 1.5Ω. Tăng kích thước dây Lcurrent-3 lên 1 tí thôi, giữ nguyên 2 vòng.

Nếu chạy nóng thì tăng điện trở hạn dòng lên 1.8 Ω, hoặc 2.2Ω. Nếu chết do Stress Voltage cao quá thì gắn thêm tụ 2.2nF 630v (trên nhãn ghi là 222/630v) với 1 đầu là chân C của Q2, đầu kia nối đến điểm chung của cặp tụ C3, C4. Hoặc giảm bớt điện cảm mấy cuộn dây đầu ra. [/QUOT

thanks bạn nhiều nha. để mình thử mấy phương án đó xem sao

Comment

Thay 13007 thì giảm Lfb-1 và Lfb-2 còn 3 vòng. Giảm điện trở 2.6Ω xuống còn 1.5Ω. Tăng kích thước dây Lcurrent-3 lên 1 tí thôi, giữ nguyên 2 vòng.

Nếu chạy nóng thì tăng điện trở hạn dòng lên 1.8 Ω, hoặc 2.2Ω. Nếu chết do Stress Voltage cao quá thì gắn thêm tụ 2.2nF 630v (trên nhãn ghi là 222/630v) với 1 đầu là chân C của Q2, đầu kia nối đến điểm chung của cặp tụ C3, C4. Hoặc giảm bớt điện cảm mấy cuộn dây đầu ra.
                            nếu con Q1 nóng, mình có thể mắc song song 2 hay 3 con để giảm bớt tải đc ko bạn?

Comment

Nguyên văn bởi nghungquoc Xem bài viết

nếu con Q1 nóng, mình có thể mắc song song 2 hay 3 con để giảm bớt tải đc ko bạn?
                              mình vẫn dùng 13003, không thay 13007

Comment

Về tác giả

Collapse

nghungquoc Tìm hiểu thêm về nghungquoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X