Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin các cao nhân giải đáp thắc mắc về GND

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin các cao nhân giải đáp thắc mắc về GND

Xin chào các bác,

Em có thắc mắc lúc làm mạch điện, có google mà không có câu trả lời.
    Lúc em vẽ mạch đo điện áp bằng Esp32, điện áp cần đo max = 70V nên em cho phân áp xuống còn dưới 2V trước khi cho vào chân ADC của con Esp32.

Thắc mắc của em là mặc dù em nối chung GND của esp32 với đất của điện áp 70V với dòng tải max là 30A nhưng sao con ESP32 của em không bị chết ạ? do em tìm hiểu thì thấy current của con esp32 max chỉ đạt có 40mA

Cảm ơn các bác đã xem.Click image for larger version  Name:	Screenshot 2021-11-22 202356.png Views:	0 Size:	10.4 KB ID:	1725405

Đến khổ!
    Ví dụ có đứa trẻ A đứng chạm chân (chung GND) với người lớn B, người B vác 1 kiện hàng 30kg, hỏi đứa trẻ có bị kiện hàng đè chết không? Rõ ràng là không, dòng tải của thiết bị nào thì thiết bị đó chịu, không liên qua đến thiết bị khác.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Đến khổ!
      Ví dụ có đứa trẻ A đứng chạm chân (chung GND) với người lớn B, người B vác 1 kiện hàng 30kg, hỏi đứa trẻ có bị kiện hàng đè chết không? Rõ ràng là không, dòng tải của thiết bị nào thì thiết bị đó chịu, không liên qua đến thiết bị khác.
      Cảm ơn bác đã trả lời,
      Nhưng mà em nghĩ là dòng điện thì cứ có đường thì nó chạy thôi chứ ạ? nó đâu phân biệt được chỗ nào là của phần nào đâu nhỉ? mong được chửi nhiều cho em thông não với ạ

Comment

Có phân biệt chứ. Đường đi qua tải có điện trở nhỏ, đường qua mạch đo điện áp có điện trở lớn.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Có phân biệt chứ. Đường đi qua tải có điện trở nhỏ, đường qua mạch đo điện áp có điện trở lớn.
          Cảm ơn bác, ý em là dòng điện thì đi từ nơi có điện áp cao xuống điện áp thấp, nếu vậy tải dòng 30A sẽ chạy từ 72V -> GND, mà GND của 72V lại nối với GND của vi điều khiển => dòng qua GND của vi điều khiển cũng sẽ chịu 30A ấy bác.

Comment

À cái đó thì phải xem dây âm của nguồn hàn vào GND của vđk hay GND của tải.
            sau.ph

Comment

À cái đó thì phải xem dây âm của nguồn hàn vào GND của vđk hay GND của tải.
              Em nối chung GND luôn bác, mà còn vdk nó không chết nên em mới thắc mắc á

Comment

Dòng điện 30A từ dương nguồn, qua tải, qua đường mạch in GND về âm nguồn.

Nó có đi vào trong vđk đâu mà làm chết.
                sau.ph

Comment

Chớ nghe lời người hướng dẫn kiến thức không đầy đủ.
                  Tải 30A, tải cảm, nguồn 70 volt mass chung vdk. Xung ngược có thể làm chết vdk đấy.

Comment

Nguyên văn bởi Gio_Xam Xem bài viết
                    ...điện áp cần đo max = 70V nên em cho phân áp xuống còn dưới 2V ...
                    - Chủ thớt đã nói áp max 70V, nghĩa là nếu có xung thì cũng không vượt quá 70V.

- Chủ thớt hỏi “tại sao KHÔNG chết?” chứ không hỏi “tại sao nó chết?” nên không cần lôi các nguyên nhân làm chết vđk vào.

Đầu óc có vấn đề về đọc hiểu mà cứ thích đi còm dạo.
                    sau.ph

Comment

- Chủ thớt đã nói áp max 70V, nghĩa là nếu có xung thì cũng không vượt quá 70V.

- Chủ thớt hỏi “tại sao KHÔNG chết?” chứ không hỏi “tại sao nó chết?” nên không cần lôi các nguyên nhân làm chết vđk vào.

Đầu óc có vấn đề về đọc hiểu mà cứ thích đi còm dạo.
                      Ha. ha. ha.
                      Áp max là nguồn DC . Áp xung do......( có nói thì người điện quang cũng không đủ trình độ hiểu). Thế nên dám nói điện thế xung không quá 70 volt thật là dũng cảm..

Xấu hổ thật, dám nói thế này thì hết ý kiến.

Comment

Đọc kỹ bài #1 xem 70V là áp cần đo hay áp nguồn?
                        sau.ph

Comment

xem này:
                          Nguyên văn bởi Gio_Xam Xem bài viết
                          Xin chào các bác,

Em có thắc mắc lúc làm mạch điện, có google mà không có câu trả lời.
                          Lúc em vẽ mạch đo điện áp bằng Esp32, điện áp cần đo max = 70V nên em cho phân áp xuống còn dưới 2V trước khi cho vào chân ADC của con Esp32.

Thắc mắc của em là mặc dù em nối chung GND của esp32 với đất của điện áp 70V với dòng tải max là 30A nhưng sao con ESP32 của em không bị chết ạ? do em tìm hiểu thì thấy current của con esp32 max chỉ đạt có 40mA
                          Có biết dùng vi mạch ADC không? Phán như thật.

Comment

Đang bàn về chuyện “tại sao vđk KHÔNG chết”

Ờ, chỉ có mình dcongchuc biết dùng ADC thôi. Chịu chưa?
                            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dcongchuc Xem bài viết
                              Chớ nghe lời người hướng dẫn kiến thức không đầy đủ.
                              Tải 30A, tải cảm, nguồn 70 volt mass chung vdk. Xung ngược có thể làm chết vdk đấy.
                              Bạn lại giống ông vi van pham rồi, thích tự thêm mắm thêm muối vào vấn đề để phản biện

Mà nhìn cách hành văn thì 2 người là 1

Comment

Về tác giả

Collapse

Gio_Xam Tìm hiểu thêm về Gio_Xam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X