Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi đáp] Cách đấu dây cho các loa Treble Mid Bass trong thùng!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi đáp] Cách đấu dây cho các loa Treble Mid Bass trong thùng!

Em chào các Tiền Bối ạ!
    Số là em có cái mạch khuếch đại, trước giờ mỗi kênh chỉ nghe bằng một loa mỗi bên (loại loa toàn dải thường).. Sau này nó bị hỏng, nên em định ráp một cái thùng loa 1 cái bass (8ohm), 1 mid (8ohm) (còn treble thì em sẽ tìm sau), nhưng em có một thắc mắc, cái khuếch đại của em đầu ra là 8ohm trở kháng, (loa của em đồ chợ thôi nó không xịn ạ), nếu treble của em cũng 8ohm luôn vậy thì nối tiếp nó tận 24ohm và song song thì nó lại là ~2.7ohm cái mạch của em sẽ không chịu nổi (theo như em biết là thế). Em thì hiện chưa có điều kiện đầu tư mạch phân tần (em thường được biết loa thùng thường có cái này)... Vậy các Tiền Bối cho em hỏi các loa Treble, Mid, Bass trong một thùng thì đấu dây như thế nào là tối ưu cho mạch phát ra 8ohm nhất, hoặc là có mẹo nào đơn giản mà hiệu quả thì các Tiền Bối giúp em với, em chân thành cảm ơn các Tiền Bối nhé!

Đơn giản thôi mà, mắc nối tiếp tụ 4.7-10uF cho loa mid, 1.5-2.2uF cho loa treble, như vậy trở kháng tổng chỉ dưới 8 ohm 1 chút

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Đơn giản thôi mà, mắc nối tiếp tụ 4.7-10uF cho loa mid, 1.5-2.2uF cho loa treble, như vậy trở kháng tổng chỉ dưới 8 ohm 1 chút
      À cái này đơn giản nè, em cảm ơn Tiền Bối nhiều nha!

Comment

Nối tụ là nửa mạch phân tần rồi. Ráng thêm 1 cuộn dây cho loa bass nữa là trọn bộ.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Nối tụ là nửa mạch phân tần rồi. Ráng thêm 1 cuộn dây cho loa bass nữa là trọn bộ.
          Em cảm ơn Tiền Bối nhé! Để em làm thử!

Comment

Về tác giả

Collapse

CheftainVũ Tìm hiểu thêm về CheftainVũ

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X