Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần các PRO giúp đỡ về LM317

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần các PRO giúp đỡ về LM317

chào các bạn,các bạn giúp mình về mach điện này với,mình mới kiếm được cục biến áp của cái loa ninsin,mình đo thử thì được 23V

sau đó mình nắn qua cầu diot và tụ thì ra được dòng 31V

nhưng sao mình cho chạy qua mạch LM317 để có thể chỉnh được áp từ 1.25 đến 28V thì IC cháy liền

mình tham khảo datasheet thì thấy Vin Lm317 đến 40V lận
    mình thử hết 5 con IC rồi die hết cả 5 giờ kô dám thử nữa, 5k một em lận,với mạch này mình cấp nguồn 14V chạy thì ok mà kô hieu sao khi đấu nguồn 30V vào lại vậy nữa
    rất mong đựoc chỉ giáo bởi các bậc tiền bối
    Last edited by hquan270885; 22-05-2013, 02:51.

đúng là datasheet ghi là chịu đến 40V, và mình cũng thử cho 35V vào vẫn ok, mạch của bạn là khá tốt rồi, mạch của mình khác tí là ngay trước chân IN mắc thêm con trở 22 Ohm / 3W để kiểm xem nếu có vấn đề thì con trở này sẽ nóng hoặc bốc khói trước, P1 thay = con biến trở 10K, giữa chân Out và Adj tức là // với con trở 220 mắc thêm 1 con diode 4001 theo hướng mũi tên diode hướng vào chân Out (theo đúng như trong datasheet), con tụ C3 giá trị càng cao càng tốt khoảng như con C1 là được. Nếu có mắc sẵn tải thì phải xem tải công suất bao nhiêu, con LM317 chỉ có thể sống lâu dài với tải dưới 1A thôi. Chúc thành công
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Như thế này được không các bạn
      Click image for larger version

Name:	mg.png
Views:	1
Size:	10.6 KB
ID:	1379177
      Mình chưa làm thứ nên chưa biết nó hoạt động ra sao, các bạn cho ý kiến giùm mình.
      Thanks
      Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
      My email:dientuvietnam1994
      Facebook:

Comment

cho~ R 10k voi bien tro 5K hinh nhu co van de no khac sao ko dau nhu con 220R , 5kVR nhu so do mach 1
        minh da lam wa mạch nay dau nhu so do mach dau tien cua ban la rat on~
        nhung minh ko co dau led
        chac van de cua ban la o cho~ 2 con 220r va Vr 5k xem lai coi đấu dung chua

Comment

Nguyên văn bởi batlayno Xem bài viết
          cho~ R 10k voi bien tro 5K hinh nhu co van de no khac sao ko dau nhu con 220R , 5kVR nhu so do mach 1
          minh da lam wa mạch nay dau nhu so do mach dau tien cua ban la rat on~
          nhung minh ko co dau led
          chac van de cua ban la o cho~ 2 con 220r va Vr 5k xem lai coi đấu dung chua
          Bạn chịu khó viết tiếng Việt có dấu nhá.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Có thể do tải của bạn lớn, package của LM317 không chịu được nhiệt độ cao lên die.
            P = I*U = I tải * (Vin - vout)
            Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
            - Website: www.dientu4u.com
            - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

chắc lộn chân rồi đó 1 adj, 2 out, 3 in, và đừng nối tản nhiệt vô mass nếu không lót cách ly sò
              Mobile: 0982263051

Comment

Hix, sao kỳ quá bạn ơi, theo lời bạn hoahauvn2 mình đã sửa lại thành mạch như vầy

hậu quả là 1 em Lm317 nữa ra đi,
                mình sài nguồn lấy trong loa nansin ra, mình thấy có 2 dây dương màu xanh và một dây âm màu đen

mình đo thì thấy áp dây đen xanh bằng 11.5V,còn áp dây xanh xanh thì được 23V, va mình dùng 2 dây xanh này cho mạch LM317,ko biết do mình lấy 2 dây xanh của nguồn cấp cho mạch có phải nguyên nhân gây cháy IC ko nữa, mình mới chỉ đấu dây vào mạch thui chứ chưa có tải nha các ban, các Pro giúp minh với
                Last edited by hquan270885; 23-05-2013, 01:17.

Comment

nói có thể làm gì thử luôn đi bạn đổi cục biến áp khác cho chuẩn
                  coi có bình thường ko , cái nữa là chắc chắn chan cẳng đúng ok hết
                  minh lam mạch này hoài chưa thấy hư con 317 nào

Comment

Chào các bác. Cho em hỏi về mạch ic chỉnh áp LM317 ?
                    Em có cục biến áp đầu ra là 24v, 3 ampe. Em cho lắp vào mạch ic chỉnh áp LM317 theo sơ đồ datasheet thì con biến trở 10k bị cháy. Em kiểm tra lại sơ đồ mạch thì ko có lắp sai mạch hay thiếu sót gì.Em đã thay 3 lần con biến trở 10k nhưng nó vẫn bị cháy. Em ko hiểu tại sao con biến trở 10k bị cháy. Mong các bác chỉ giáo giúp em. Em cảm ơn nhiều.

Comment

biến trở cháy là do quá công suất. bác nên nối tiếp 1 con trở 0,1r/2w với biến trở là được.
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

hquan270885 Tìm hiểu thêm về hquan270885

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X