Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm máy đo Cuộn cảm

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi huyhoanghp96 Xem bài viết
    Các bác cho e hỏi với , cái mạch này có đo được đến Henry ( H ) k0 ạ ,tầm 100H, hay chỉ đi được mH
    Bài đầu tiên đã ghi rõ là đến 5mH rồi mà bạn.

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi muaban Xem bài viết
      "QUY CHUẨN VÀ SỬ DỤNG.:

Sau khi kiểm tra mạch, nối pin 9V pin và bật mở S2.
      Để quy chuẩn (calibrate) mạch, bạn cần một vài cuộn cảm đã biết giá trị, tốt nhất các giá trị bằng hoặc gần 400uH và 5mH.
      1/ Kết nối đầu ra PL1 và PL2 đến một voltmeter, đặt thang đo ở 200-milliVolt
      và dùng một đoạn dây ngắn mạch J1 với J2. Chuyển S1 đến thang LOW và chỉnh R1 cho giá trị đọc trên Voltmeter là 0.
      2/ Đặt Voltmeter đến thang 2-Volt bỏ dây ngắn mạch J1 với J2 và kết nối bằng một cuộn cảm 400-uh ir (Hay bất cứ giá trị bạn đang có). Chỉnh để R7 để điện áp hiển thị trên Voltmeter là giá trị của cuộn cảm, thí dụ cuộn cảm 400uh sẽ cho một giá trị điện áp là 400mVolt.
      3/ Nối cuộn cảm 5mH vào J1, J2 và chuyển S1 sang thang High. Chỉnh R6 để
      điện áp hiển thị trên Voltmeter được cùng một giá trị như là cuộn cảm. Cuộn cảm trị số 5mH được đọc giữa 0,003 và 0,005. Trong thang High, trị số đo cuộn cảm từ 100uH đến 5mH và hiển thị đo đọc được từ 0,001 đến 0,500."

Riêng về mạch không ổn định sau một thời gian mở máy là do tần số dao động bởi IC1 và R6, R7, R8, R9, C1, C3 bị trôi theo nhiêt độ, cần chọn các linh kiện này bằng vật liệu hệ số ổn nhiệt cao là mạch tốt.
      sao em không thể cân chỉnh R1 về 0v được nhỉ.chỉnh R1 nhỏ nhất cũng chỉ là 34,7mv thôi.Khi đo cuộn cảm 220uh thì đồng hồ vẫn hiện nguyên giá trị 34,7mv.Chỉnh biến trở thế nào cũng không có tác dụng.ai giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
        sao em không thể cân chỉnh R1 về 0v được nhỉ.chỉnh R1 nhỏ nhất cũng chỉ là 34,7mv thôi.Khi đo cuộn cảm 220uh thì đồng hồ vẫn hiện nguyên giá trị 34,7mv.Chỉnh biến trở thế nào cũng không có tác dụng.ai giúp em với
        Bạn đo thử áp giữa PL1 và (-) pin xem bao nhiêu? giảm trở R2 (33k) hoặc tăng R1 xem có chỉnh được không

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi
        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
        Muôn dòng sông đổ biển sâu
        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
          Bạn đo thử áp giữa PL1 và (-) pin xem bao nhiêu? giảm trở R2 (33k) hoặc tăng R1 xem có chỉnh được không

PT.
          em vẫn pó tay với em này.Lúc thì chỉnh về 0 được nhưng lúc lại ko.Chỉnh về 0 nhưng đo thử cuộn cảm thì lại ko hiện đúng giá trị.Khi em ko đo cuộn cảm thì vollt chỉ tận 4v.Nó cứ chập chờn như điên ấy các bác à.Ko biết mạch đien haycon đồng hồ của em điên nữa

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
            Với trình độ nghiệp dư, sắm một cái đồng hồ có thang đo độ tự cảm thì thật là hoang nhỉ. Trong khi đó, nhiều lúc ta lại cứ muốn đo.

Một cách chấp nhận được, theo sơ đồ sau ta có thể kết hợp với một đồng hồ vạn năng hiện số có thể đo được cuộn cảm từ 3uH đến 5mH.

Sơ đồ mạch

Trái tim của mạch là IC 74HC132 có thể vặt ở các main máy tính cũ. Quá rẻ!

Sau khi mắc xong, cấp điện cho mạch. Lần đầu tiên bạn phải vi chỉnh R6, R7 cho các mức High và Low của mạch đo.

Khi đo, mắc cuộn cảm Lx vào 2 chân J1 và J2, DMM vào PL1 và PL2.

Đọc trị số tương ứng theo

- Low: 0.400 V cho 400-uH inductor

- High: 0.400 V cho 4 -mH inductor

Hơi phiền toái một tí, nhưng không đáng gì so với những gì nó mang lại.

Chi tiết xem tại: http://www.armory.com/~rstevew/Public/TestEquip/IndMeterAdapter.htm. Có mạch in đã thiết kế.

Chúc thành công.

PT.
            bác cho bjk mấy con IC lấy ở mian máy tính đời nào đc ko
            em có cái main pen 4 mà chả thấy có con nào tên như vậy
            [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

cũng hay đấy.tks bạn nhé

Comment

Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
                bác cho bjk mấy con IC lấy ở mian máy tính đời nào đc ko
                em có cái main pen 4 mà chả thấy có con nào tên như vậy
                chắc là đời nhà Mãn hay nhà Tống thì mới có...ra đôngg nát bới cả đông main máy tính mà k kiếm đc con này

Comment

Nếu không có con 74HC132 thì mình nghĩ thay bằng con 74HC14 cũng tương đương. Con này thì mình thấy ngoài chợ có bán.
                  sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                    Bác thông cảm cho! Bác là dân Đì dai nơ, còn bọn em là dân A ma tơ. Thế nên phải bắt chước.

Vẽ lại cái PBC trên Protues. Em lắp chạy rồi. Vì có 2 cái cuộn cảm mà phải lắp 1 cái mạch, kể cũng mệt. Đo khá chuẩn, dù thì thì méo mó - có hơn không.

[ATTACH]28490[/ATTACH]

[ATTACH]28491[/ATTACH]

Diễn đàn từ hồi nâng cấp đến giờ chuối quá. Chỉ cho gửi kèm file .jpg và file .pdf
                    Nguyên văn bởi thanhfdc
                    Sơ đồ đấy thôi, PCB thì ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...36/index3.html.

Đọc post của bác muaban trên trang 2 để biết cách cân chỉnh.

Mạch bạn đặt ở đâu mà ngon ghớm nhỉ! Hết bao nhiêu time và $ cho vụ cái mạch in thế.
                    bác Thành cho em xin cái file của lớp top silk (lớp LK ) với đc ko ko có nó ko biết chân cẳng thế nào mà lắp bác ak

Comment

hay đó, để mình làm thử

Comment

tình hình là bất thình lình cái mạch chạy nghe có vẻ êm
                        bới cả đống đồ cũ ra tìm đc duy nhất 1 cuộn dây ghi là 10 uH vác ra đo đo , chỉnh chỉnh
                        ở mức LOW em nó là 10.0
                        mức HIGH là 0.10
                        ngắn mạch = 0

Vậy chắc ok rùi các bác nhể
                        Khoai quá có 1 con IC ma Alo lên tận HN tiền Ship hết 30k kết quả thế này cũng đán đồng tiền bát gạo

giá trị đo đc khi ngắn mạch

đo cuộn 10uH ở mưc LOW

đo ở mức HIGH
                        Last edited by tuananh_1985; 18-12-2012, 02:50.

Comment

[MENTION=194306]tuananh_1985[/MENTION]: Anh ơi, anh kể trình tự thiết kế của anh lại được không ? Mua những gì; làm gì ? Em ở HN; ra chợ trời thấy người ta bán điện trở toàn 10% mà không biết mua 5% thì bao nhiêu :"> Anh kể chi tiết càng tốt với cho em xin mấy cái pic nữa
                          thanks anh nhiều :x

Comment

Nguyên văn bởi sky.kiz1612 Xem bài viết
                            [MENTION=194306]tuananh_1985[/MENTION]: Anh ơi, anh kể trình tự thiết kế của anh lại được không ? Mua những gì; làm gì ? Em ở HN; ra chợ trời thấy người ta bán điện trở toàn 10% mà không biết mua 5% thì bao nhiêu :"> Anh kể chi tiết càng tốt với cho em xin mấy cái pic nữa
                            thanks anh nhiều :x
                            Mình có thiết kế gì đâu
                            Mạch thì của bác Phanta
                            PCB thì của bác thanhfdc up lên rùi mình down mạch về ủi ra lắp theo đúng các giá trị LK có trên mạch
                            1 phát ok liền
                            còn con IC nếu bạn ở HN thỳ ra chợ trời tìm mua con này trên đó dễ kiếm mà
                            còn nếu ko bạn theo địa chỉ
                            Số nhà 29 Ngõ 315_Nguyễn Khang_Cầu Giấy ( nếu ở gần ) mà mua mình mua con IC ở đó
                            cái này trình độ nghiệp dư có thể lắp quá dễ

Comment

Em thay 74hc132 bằng con 74hc00 có được ko! em tra daaata thì nó giống nhau! mà con 74hc 00 dễ kiếm hơn

Comment

bác nào ở hà nội cho em mượn con này cái em đang cần cái này

Comment

Về tác giả

Collapse

phanta Tìm hiểu thêm về phanta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X