Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào tạo ra điện áp âm?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm thế nào tạo ra điện áp âm?

Em đang học về con ADC 0808. Em coi sơ đồ trong datasheet thấy cấp nguốn Vee = -15V.
    Em muốn hỏi làm sao tao ra điện áp âm -15V đươc? Hồi trước giờ toàn gặp diện áp >= 0V. Bây giừo chẳng biết làm sao cả? Em hơi mất căn bản . Mong các bác thông cảm và giúp em. Em cảm ơn trước.

Nguyên văn bởi gaubaccuc Xem bài viết
    Em đang học về con ADC 0808. Em coi sơ đồ trong datasheet thấy cấp nguốn Vee = -15V.
    Em muốn hỏi làm sao tao ra điện áp âm -15V đươc? Hồi trước giờ toàn gặp diện áp >= 0V. Bây giừo chẳng biết làm sao cả? Em hơi mất căn bản . Mong các bác thông cảm và giúp em. Em cảm ơn trước.
    - Nếu nguồn là biến áp, nắn được áp dương thì cũng có thể phối hợp thêm diod và tụ để tạo áp âm.

- Nếu không thể có chỗ nào có thể tạo áp âm thì cần biết công suất nguồn điện thế âm để chọn cách. Biện pháp chủ yếu đối với nguồn công suất bé là dùng IC "555" dao động rồi nắn thành nguồn âm. Mạch đã có trên diễn đàn, bạntìm ráp thử xem sao.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi gaubaccuc Xem bài viết
      cái này có nhiều cách tạo nguồn theo ý của anh , tuy nhiên theo T thì anh có thể tạo như sau : mua một cái biến thế sao cho điện áp ra của nó là 0v , 15v , 30v . tức là có 3 đầu ra đối xứng + 2 diod là anh sẽ có bộ nguồn như ý .

Comment

vd: nếu có biến áp đầu ra 12v . Mình nối 2 đầu 12v vô chân có diode cầu 5A (2 chân giữa ac) thì 2 chân còn lại ra +12v , và -12v , còn 0V lấy từ biến áp

Comment

oạch thế họ 79xx chết hết rồi hay sao mà chế kiểu đó, thưởng thì dùng cầu đối xứng 1 bên 78xx 1 bên 79xx. Với vấn đề này thì cần 1 con 7915 là OK mà ^^
          Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi ngango
            vay cach nao don gian nhat cac anh
            Cách dùng 7915 là đơn giản nhất rồi đấy.

Comment

Đúng vây! Người ta tạo ra 7905,7912,7915 để làm gì.
              Tại sao ta cứ phải tự làm khó mình thế nhỉ?

Comment

Điện áp dương hay âm là do cách chọn điểm chuẩn thôi. Nếu chọn đầu (+) của nguồn là 0V thì đầu còn lại có điện áp âm.

Comment

Dung vay! sao cu thich tu lam kho them nhi!, chi can dung 78xx 79xx la se co ngay nguon duong va am chuan khong can chinh rui!

Comment

Các pác ý nói đúng rùi đó.Sử dụng ho 79xx là tạo được ra điện áp âm.Nhưng xin lưu ý rằng nếu định nghĩa chính xác ra thì không có điện áp âm.Điện áp chỉ âm khi nó được so với một điểm khác thui.Nói thế vấn khó hiểu.Điện áp có thể nói âm so với điểm này nhg lại Dương so với điểm khác vì điện áp chính là hiệu điện thế mà.Cũng ví dụ khi bạn sử dụng đồng hồ vạn năg loại digital khi đảo chiều que đo thì đồng hồ hiển thị gtrị điện áp âm.Chúc các bạn thành công

Comment

Nguyên văn bởi tieuhoangde Xem bài viết
                      Các pác ý nói đúng rùi đó.Sử dụng ho 79xx là tạo được ra điện áp âm.Nhưng xin lưu ý rằng nếu định nghĩa chính xác ra thì không có điện áp âm.Điện áp chỉ âm khi nó được so với một điểm khác thui.Nói thế vấn khó hiểu.Điện áp có thể nói âm so với điểm này nhg lại Dương so với điểm khác vì điện áp chính là hiệu điện thế mà.Cũng ví dụ khi bạn sử dụng đồng hồ vạn năg loại digital khi đảo chiều que đo thì đồng hồ hiển thị gtrị điện áp âm.Chúc các bạn thành công
                      78XX hay 79XX không có khả năng tạo ra điện áp (+) hay (-) cả, nó chỉ có tác dụng làm ổn định điện áp (+) hay (-) thôi, cái mà tạo ra (+) hay (-) là do mấy cái con diode đó. bạn thử dùng mấy con 78XX hay 79XX có nắn được AC thành (+) hay (-) không mà bảo là nó tạo ra điện áp (+) or (-).

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                        78XX hay 79XX không có khả năng tạo ra điện áp (+) hay (-) cả, nó chỉ có tác dụng làm ổn định điện áp (+) hay (-) thôi, cái mà tạo ra (+) hay (-) là do mấy cái con diode đó. bạn thử dùng mấy con 78XX hay 79XX có nắn được AC thành (+) hay (-) không mà bảo là nó tạo ra điện áp (+) or (-).
                        Nói dùng 78XX hoặc 79XX là phải tự hiểu, tự tìm kiếm chứ ( về cách mắc, điều kiện sử dụng....). Chứ chả lẽ phải nói thêm dùng mấy diode mắc như thế nào hay nguồn mấy đầu dây điện áp bao nhiêu .... nữa hay sao ?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Nói dùng 78XX hoặc 79XX là phải tự hiểu, tự tìm kiếm chứ ( về cách mắc, điều kiện sử dụng....). Chứ chả lẽ phải nói thêm dùng mấy diode mắc như thế nào hay nguồn mấy đầu dây điện áp bao nhiêu .... nữa hay sao ?
                          bác nói vậy là em không đồng ý vì việc tạo ra điện áp (+) hay (-) khác hoàn toàn với việc làm ổn định điện áp (+) hay (-). bảo bác là làm cái mạch ổn định điện áp (+) hay (-) thì bác tự phải biết dùng diot de tao ra dien ap (+) or (-) và dùng 78xx hay 79xx để ổn định điện áp. nhưng nếu bảo bác tạo ra điện áp (+) or (-) thì bác chỉ cần dùng diode nắn điện áp thôi chứ đâu cần dùng đến 78xx, mà nếu bác chỉ dùng 78xx không thì bác cũng đâu có thể nắn được. nên 2 ý nghĩa là hoàn toàn khác nhau.
                          VD: có câu hỏi linh kiện nào có tác dụng nắn AC thành DC, có 2 dáp án 1. diode, 2. LM78XX or LM79XX. vậy thì bác chọn 1 hay 2

Comment

Nguyên văn bởi ngango
                            cac anh cho em cai mach dung 79 duoc khong;
                            em dang can gap
                            cái mạch 79xx nó đấy
                            Attached Files

Comment

Mấy bác cãi nhau ghê thế! Nghỉ ngơi tí nào
                              Mà sao không mua lấy con này mà xài cho nhàn. gọn nhẹ, đơn giản, dùng chuyển từ 5vdc ra +-15vdc luôn.
                              - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
                              - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
                              - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
                              - Dt: 0985205886 -

Comment

Về tác giả

Collapse

gaubaccuc Tìm hiểu thêm về gaubaccuc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X