Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn ơi, mạch sạc ắc qui 12V này liệu chạy ổn định không nhỉ !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn ơi, mạch sạc ắc qui 12V này liệu chạy ổn định không nhỉ !

Click image for larger version

Name:	2009624222016467.jpg
Views:	1
Size:	79.7 KB
ID:	1418449

Có thể nâng lên sạc ắc qui 24V được không, các bạn xem hộ mình, cám ơn các bạn nhiều

Thay R3 bằng chiết áp 2k
    Thay CR2 bằng 2 diode Zener 22V đấu ngược chiều nhau.
    Chọn giá trị thích hợp cho R1 và R2, để đỡ tổn điện.
    Và tất nhiên phải có biến áp phù hợp 220/24 VAC công suất > 150VA...
    Trong quá trình nạp accu, linh kiện nào bốc khói thì ta khắc phục dần.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

mạch này chạy được,bền đấy,dòng khỏe.chỉ cồng kềnh tốn kém thôi
      ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Thay R3 bằng chiết áp 2k
        Biến áp thì thoải mái bạn à, có cục biến áp to khiếp lắm, lớn hơn cả cục biến áp trong ampli. Vậy còn phải thay gì nữa không bạn nhỉ, mà sao lại phải nối 2 Zener ngược chiều nhau hả bạn, giúp mình với, mình cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi thapnguyen Xem bài viết
          mạch này chạy được,bền đấy,dòng khỏe.chỉ cồng kềnh tốn kém thôi
          Bạn ơi, vậy nạp ắc quy 24V 35Ah có ổn không, biến áp của mình thì công suất thừa, chỉ còn mỗi phần mạch này không biết ổn không, đây là mạch nạp cho ắc quy 12V thui, mình muốn nạp cho ắc quy 24V thì thay đổi gì được hả bạn, giúp mình với,

Comment

Để nạp cho accu 24V ta sửa đổi một chút như sau.
            Thay R3 bằng chiết áp 2k
            Nối 2 Zener 22V để có 23V.
            Bạn phân tích hoạt động của mạch để hiểu kỹ hơn.
            Nếu không biết thì nạp 12V theo đúng sơ đồ trên, đừng "độ, chế" sang 24V làm gì, cháy nổ không hay. Đặc biệt accu mà nổ thì hỏng hết da mặt.

Comment

Để nạp cho accu 24V ta sửa đổi một chút như sau.

Nối 2 Zener 22V để có 23V.
              Bạn phân tích hoạt động của mạch để hiểu kỹ hơn.
              Nếu không biết thì nạp 12V theo đúng sơ đồ trên, đừng "độ, chế" sang 24V làm gì, cháy nổ không hay. Đặc biệt accu mà nổ thì hỏng hết da mặt.
              Hjc, mình thì đang phải làm mạch nạp ắc quy 24V 35Ah, định phát triển cái mạch này lên, nguyên lý mạch này mình cũng chưa hiểu rõ là khi ắc quy đầy thì mạch ngắt con Thyristor 1 như nào cả, bạn nào biết giải thích cho mình với,, Hôm nay mình đã lắp mạch này nạp cho ắc quy 12V 35Ah thấy dòng ra ~3 đến 3,5A , cũng rất được, có điều là không biết có ngắt được mạch khi ắc quy đầy không, áp đo 2 đầu ắc quy khi đang sạch là 13,8V. Mình tưởng là khi nạp cho ắc quy thì điện áp ra sẽ sụt áp = điện áp ắc quy rồi nó sẽ đầy dần lên chứ nhỉ, mới có nguyên lý mạch ngắt bằng cách đo áp trên 2 cực ắc quy rồi đưa ra op-amp so sánh, giờ nó luôn luôn là 13,8V thì ngắt kiểu gì được

Comment

Bác phantkien ơi mạch này chạy ok không ạ. bác cho em hỏi mạch trên dùng những linh kiện gì em mún làm một cái để dùng.kí hiệu ling kiện hìng cái mạch bác pot ở đầu luồng lạ quá em ko hiểu lắm thấy mạch rể làm nên mạo muội xin bác giúp.mong bác giúp đỡ thank!

Comment

Nguyên văn bởi hoang manh Xem bài viết
                  Bác phantkien ơi mạch này chạy ok không ạ. bác cho em hỏi mạch trên dùng những linh kiện gì em mún làm một cái để dùng.kí hiệu ling kiện hìng cái mạch bác pot ở đầu luồng lạ quá em ko hiểu lắm thấy mạch rể làm nên mạo muội xin bác giúp.mong bác giúp đỡ thank!
                  Chạy thì chạy được, dòng ra 3-4A đó, nhưng mà ko biết lúc đầy nó có ngắt không vì mình chưa ngồi canh được, tại muốn nạp đầy ắc quy 35Ah thì cũng tầm 10 tiếng, mình nạp thử 1 lúc thôi, thấy dòng và áp ổn định.
                  Bạn làm theo cái này nè, nó tương tự như trên Click image for larger version

Name:	200971734029673.jpg
Size:	131.5 KB
ID:	1383966
                  dòng lớn nên bạn lắp tản nhiệt cho Thyristor nhé, và chọn điện trở 2W đổ lên, không là nóng chảy hết đó !

Comment

Muốn xem nó có cắt được không thì chỉnh cái VR (R3) xem sao là biết ngay. Sao lại phải chờ ?

Comment

Cảm ơn bác phantkien nha em tiến hành ngay có gì ko hỉu em nhờ bác típ nha thank bác

Comment

các bác cho em hỏi. Em làm cái mạch nạp 24V để nạp cho 2 bình ac quy đấu nối tiếp liệu có được không?
                        Hay phải đấu song song 2 bình và nạp với điện áp 12V?

Comment

Nói chung ắc-quy nên nạp và xả nối tiếp. Bản thân cái ắc-quy 12V cũng là 6 cell mắc nối tiếp. Mắc song song khi xả còn tạm chấp nhận được, mắc song song khi nạp dễ ra đi lắm.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                            Nói chung ắc-quy nên nạp và xả nối tiếp. Bản thân cái ắc-quy 12V cũng là 6 cell mắc nối tiếp. Mắc song song khi xả còn tạm chấp nhận được, mắc song song khi nạp dễ ra đi lắm.
                            Bác kiểm tra giúp em cái mạch này xem sai sót chỗ nào không? Khi ngừng nạp 1 thời gian e đo lại ac quy thấy chỉ còn có 12V trong khi tổng 2 con ac quy phải là 24V.
                            Con LED em mắc nối tiếp để theo dõi trạng thái nạp - ngắt. Bác xem như thế có ổn không nhé.
                            Thanks
                            Click image for larger version

Name:	NapAcQuy24VDC.jpg
Size:	31.7 KB
ID:	1389429

Comment

Về tác giả

Collapse

phantkien Tìm hiểu thêm về phantkien

Bài viết mới nhất

Collapse