Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply Pioner SA-7900 thỉnh thoảng nổ 1 vế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Amply Pioner SA-7900 thỉnh thoảng nổ 1 vế

Xin chào các bác!
    Tình hình là có em amply Pioner SA-7900 cứ mở một lúc là thỉnh thoảng bị sột soạt ở mức độ lớn tưởng như rách hết loa, đèn tia lên hết cỡ, giảm volum đi cũng vẫn. Em có rất ít kinh nghiệm về amply nên mới chỉ kiểm tra các chân linh kiện và làm vệ sinh mạch thôi nhưng không kết quả gì. Đang tính thay thử linh kiện vế này cho vế kia để truy tìm lk lỗi nhưng nghe chừng làm thế không hay cho lắm. mong anh em chỉ bảo dùm!

Nguyên văn bởi danghungtvtk Xem bài viết
    Xin chào các bác!
    Tình hình là có em amply Pioner SA-7900 cứ mở một lúc là thỉnh thoảng bị sột soạt ở mức độ lớn tưởng như rách hết loa, đèn tia lên hết cỡ, giảm volum đi cũng vẫn. Em có rất ít kinh nghiệm về amply nên mới chỉ kiểm tra các chân linh kiện và làm vệ sinh mạch thôi nhưng không kết quả gì. Đang tính thay thử linh kiện vế này cho vế kia để truy tìm lk lỗi nhưng nghe chừng làm thế không hay cho lắm. mong anh em chỉ bảo dùm!
    khả năng là những transitor ở tầng đầu của mạch khuếch đại (phần bo công suất) bị rò rỉ bên trong, hoặc rỉ màng oxit ở chân sát với vỏ , tháo ra vài con dùng giấy nhám mịn đánh sạch hoặc dùng dao cạo sạch chỗ chân và vỏ , rồi ráp lại nghe thử , may mắn thì sẽ hết , nếu chưa thì cách ly phần công suất và tầng Pre để xem bị tầng nào , nếu vẫn còn bị thì nên thay thử các transitor tiền khuếch đại thôi (nếu có đúng loại để thay) nhưng trước khi thay nên kiểm tra kỹ linh kiện chuẩn bị thay vào , chứ không thì hư ít lại thành hư nhiều .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      khả năng là những transitor ở tầng đầu của mạch khuếch đại (phần bo công suất) bị rò rỉ bên trong, hoặc rỉ màng oxit ở chân sát với vỏ , tháo ra vài con dùng giấy nhám mịn đánh sạch hoặc dùng dao cạo sạch chỗ chân và vỏ , rồi ráp lại nghe thử , may mắn thì sẽ hết , nếu chưa thì cách ly phần công suất và tầng Pre để xem bị tầng nào , nếu vẫn còn bị thì nên thay thử các transitor tiền khuếch đại thôi (nếu có đúng loại để thay) nhưng trước khi thay nên kiểm tra kỹ linh kiện chuẩn bị thay vào , chứ không thì hư ít lại thành hư nhiều .
      Cảm ơn bác Quocthaibmt! em sẽ thử theo mấy cách này và báo cáo lại!

Comment

Nếu bạn giảm Volume mà tiếng sột soạt giảm theo thì sửa từ trước volume, tức là chỉ sửa phần tiền khuếch đại.
        Bạn tháo ra, đánh giấy nhám, hàn lại, có thể khỏi hẳn, cũng có thể chỉ khỏi bệnh trong một vài ngày. Bênh này khá mất thời gian theo dõi đây.
        Nếu sau vài ngày mà bị lại hiện tượng trên, bạn hãy dùng 1 chiếc đũa gỗ, gõ vào đầu các transistor mà bạn mới hàn lại đó. Cái nào mà nổ to khi bị bạn gõ thì đích thị là cái đó hỏng. Chỉ cần thay cái transistor đó là ổn hẳn. (Bí kíp đó nghe, sợ thất truyền, đã post vài lần rồi mà chẳng ai tin thì phải).
        Lưu ý giảm volume vừa phải kẻo hỏng loa.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Nếu sau vài ngày mà bị lại hiện tượng trên, bạn hãy dùng 1 chiếc đũa gỗ, gõ vào đầu các transistor mà bạn mới hàn lại đó. Cái nào mà nổ to khi bị bạn gõ thì đích thị là cái đó hỏng. Chỉ cần thay cái transistor đó là ổn hẳn. (Bí kíp đó nghe, sợ thất truyền, đã post vài lần rồi mà chẳng ai tin thì phải).
          Chắc chắn vẫn sẽ có nhiều người tin vấn đề này đấy MOD ah. Vì chắc rằng đã có nhiều người trải nghiệm qua môn này rồi. Trước đây đã có thread tương tự về vấn đề này, ở đây:

http://www.dientuvietnam.net/forums/...-607-a-151536/

trong đó em cũng đã "trót" xui dại chủ thớt như vậy mà (#6)

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
          Nhiều khi còn phải bật máy cho chạy, làm 1 điếu cigarette thơm tho ngồi chờ và dùng mấy vật nhẹ, kiểu như cán của những chiếc vặn vít nhỏ "GÕ" nhẹ vào đầu của những con thuộc diện nghi vấn này (kể cả IC khuếch đại nếu có) cũng hiệu quả bác nhỉ. Với những bệnh "khù khoằm" thế này thì dùng hồ đo cũng không hiệu quả (vì không đủ kiên nhẫn đợi đến khi nó "chết" hẳn) phải không bác...
          Miễn là đừng dùng BÚA mà xử nó là được! PHI BÚA BẤT THÀNH THỢ!

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
            Nếu bạn giảm Volume mà tiếng sột soạt giảm theo thì sửa từ trước volume, tức là chỉ sửa phần tiền khuếch đại.
            Bạn tháo ra, đánh giấy nhám, hàn lại, có thể khỏi hẳn, cũng có thể chỉ khỏi bệnh trong một vài ngày. Bênh này khá mất thời gian theo dõi đây.
            Lưu ý giảm volume vừa phải kẻo hỏng loa.
            Em có nói ở trên rằng kể cả giảm volum về 0 thì tiếng nổ đó vẫn to như thế không hề giảm. Bác có cao kiến gì khác nữa không? Cảm ơn bác nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

danghungtvtk Tìm hiểu thêm về danghungtvtk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X