Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi đáp] Cách làm dây led ??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi đáp] Cách làm dây led ??

Mình cần chế tạo 1 dây led loại xanh dương hoặc xanh lá (điện áp 3,0 - 3,4V) chừng 6-10 bóng.
    Xài nguồn pin điện thoại 3.7V 1300mA. Mắc theo mạch song song.
    Cho mình hỏi :
    1. Số lượng led 6-10 bóng có hợp lý chưa?
    2. Với nguồn như thế mình có cần mắc thêm điện trở ko? Loại trở bao nhiu Ohm?
    3. Nếu cần mắc thêm điện trở thì fải mắc mỗi led 1 trở?
    4. Mình muốn mắc 1 trở nối tiếp với toàn mạch led song song có đc ko?

-với số lượng bóng trên thì chạy pin kũng khoảng trên dưới 1 tiếng ,tuỳ cách mắc led và tuỳ chất lượng pin
    -nguồn như vậy bạn cần mắc thêm trở 47-100 ôm nối tiếp với mỗi led=> nếu dùng 6 bóng có 6 trở......
    -có thể mắc 2 led song song chung 1 trở(2 led phải cùng màu,cùng điện áp.....),nhưng tuỳ thuộc vào bóng tốt hay không, nếu bóng ko tốt thì có độ sáng khác nhau
    muốn mắc led với toàn mạch cũng đc nhưng nên thay bằng 1 trở công suất khoảng 1w ,4,7 om-10om

Comment

Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thêm cái này :
      Mạch nối tiếp 3 bóng led + 1 điện trở giá trị Ohm thấp so với mạch song song mỗi led nối tiếp 1 trở giá trị Ohm cao.
      Giữa 2 dạng này, dạng nào tiêu thụ công suất cao hơn, pin nhanh hết hơn?
      Ưu điểm, nhược điểm ra sao?

Comment

Tôi đã dùng khoảng 20 led sáng trắng lắp // tất cả rồi nối tiếp với 1 cái trở ,nguồn là 1 pin BL-5C cũ của ĐT thải ra , vậy mà cứ mất điện lại mang ra dùng được mấy năm rồi chưa thấy hỏng bóng nào cả, các bác ạ, đây chụp luôn cho ai thích làm đèn LED thay nến , Cái hộp này là 2 bộ đèn độc lập như đã nói trên
        Attached Files
        Last edited by baiviet; 21-09-2013, 17:23.
        |

Comment

Nguyên văn bởi vutienit Xem bài viết
          Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thêm cái này :
          Mạch nối tiếp 3 bóng led + 1 điện trở giá trị Ohm thấp so với mạch song song mỗi led nối tiếp 1 trở giá trị Ohm cao.
          Giữa 2 dạng này, dạng nào tiêu thụ công suất cao hơn, pin nhanh hết hơn?
          Ưu điểm, nhược điểm ra sao?
          nguồn của bạn có 3,7V sao mắc nối tiếp được 1 led có U =3V rồi vì vậy tốt nhất là bạn mắc //cả 10 led lại đấu 1 trở 1 om hoặc 2,2om 1/2w là được mình đã làm rồi thậm chí nhiều led như vậy ko lắp trở vẫn chạy như thường mà nhưng nói chung lắp led luôn nhớ lắp trở mới an toàn. .
          Last edited by maitienloc; 21-09-2013, 23:12.
          Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

vutienit Tìm hiểu thêm về vutienit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X