Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ mạch chuyển áp LM317 trên 3A ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sơ đồ mạch chuyển áp LM317 trên 3A ?

Tui đã làm được mạch chuyển áp LM317 nhưng con này chỉ chịu tải 1A, nghe các bác nói sử dụng trên transistor để tăng A nhưng tui chưa biết lắp như thế nào, mong các bác hướng dẫn. Hiện em đang có 2 con tran B688 (PNP) và D718 (NPN)
    mạch LM317 mà tui đã lắp được:
    Click image for larger version

Name:	LM317-typical-adjustable-regulator-ckt.png
Views:	2
Size:	29.8 KB
ID:	1419552

cho tui hỏi thêm 1 trường hợp tại sao con biến trở nút áo 5k của tui lại nóng đỏ và khét, trường hợp này có phải nó chịu tải ko nổi ko? cái mạch tui đã lắp ở trên ban đầu chạy rất ok, nhưng qua hôm sau chạy lại thì thấy con biến trở này bị nóng đỏ? nếu do tải quá lớn so với biến trở vậy tui nên dùng loại nào cho phù hợp?

Thanks
    Last edited by lion080889; 11-11-2013, 11:18.

Nguyên văn bởi lion080889 Xem bài viết
    Tui đã làm được mạch chuyển áp LM317 nhưng con này chỉ chịu tải 1A, nghe các bác nói sử dụng trên transistor để tăng A nhưng tui chưa biết lắp như thế nào, mong các bác hướng dẫn. Hiện em đang có 2 con tran B688 (PNP) và D718 (NPN)
    mạch LM317 mà tui đã lắp được:
    [ATTACH=CONFIG]77959[/ATTACH]

cho tui hỏi thêm 1 trường hợp tại sao con biến trở nút áo 5k của tui lại nóng đỏ và khét, trường hợp này có phải nó chịu tải ko nổi ko? cái mạch tui đã lắp ở trên ban đầu chạy rất ok, nhưng qua hôm sau chạy lại thì thấy con biến trở này bị nóng đỏ? nếu do tải quá lớn so với biến trở vậy tui nên dùng loại nào cho phù hợp?

Thanks

Name:	lm317.bmp
Views:	1
Size:	559.2 KB
ID:	1388285
    cái bạn cần đó,bạn có thể dùng con B688 làm tran công suất,nhớ gắn tản nhiệt cho cả hai con nhé

Comment

Nguyên văn bởi hehehehehehe Xem bài viết
      [ATTACH]77962[/ATTACH]
      cái bạn cần đó,bạn có thể dùng con B688 làm tran công suất,nhớ gắn tản nhiệt cho cả hai con nhé
      mạch của bác bị tooltip che rồi, bác share lại được ko? nếu tui muốn dùng điện trở để có thể thay đổi V cho tiện thì gắn vào đâu vậy bác (cả trị số)? Nếu tui gắn biến trở vào để thay đổi V thì chắc phải bỏ 2 led đúng ko? mạch này ko cần tụ gì hết à?

thank bác nhiều.

Comment

Name:	lm317.jpg
Size:	32.2 KB
ID:	1388298
        đây là cái mạch có đầy đủ thông số luôn,bạn lắp y chang là chạy
        nó thay đổi V= từ vài vôn đển 30V dòng tải khoảng chục ampe, còn nếu bạn thích đơn giản như chỉ cần áp cố định 5v hay 12 v jì jì đó bạn thay bằng con 78xx tương ứng vào chỗ lm317 chọn BA nguồn có áp ra lớn hơn áp bạn cần khoảng vài vôn.mạch sẽ cho hiệu suất cao hơn,bạn có thể bỏ bớt tran công suất nếu không cần nguồn ampe lớn.thân

Comment

ai làm mạch thế làm gì? bạn dung lm317 + vài con tip42 là xong. trong datasheet của con lm317 có sẵn. thông thường phải chọn điện áp đầu vào lớn hơn đầu ra khoảng 3v cho cs đỡ nóng.
          tanminhchau.com

Comment

Nguyên văn bởi tmc Xem bài viết
            ai làm mạch thế làm gì? bạn dung lm317 + vài con tip42 là xong. trong datasheet của con lm317 có sẵn. thông thường phải chọn điện áp đầu vào lớn hơn đầu ra khoảng 3v cho cs đỡ nóng.
            bác xem mạch đó ở đâu thế share cho tui được ko? tui xem datasheet rồi nhưng ko thấy mạch sử dụng tip42 như bác nói.
            còn mạch của bác [MENTION=193168]hehehehehehe[/MENTION] thì phức tạp quá ^^!

Comment

Schematic Prints.pdfđây tôi vẽ tặng bạn. chú ý để cho đỡ nóng nên dùng điện áp vào và điện áp ra chênh khoảng 3-5v nhé.
              sao ko up đc nhỉ. cái này có up file thì tốt.
              tanminhchau.com

Comment

[ATTACH]78042[/ATTACH]đây tôi vẽ tặng bạn. chú ý để cho đỡ nóng nên dùng điện áp vào và điện áp ra chênh khoảng 3-5v nhé.
                bác kích chọn trả lời chi tiết để up file.

Comment

[ATTACH]78042[/ATTACH]đây tôi vẽ tặng bạn. chú ý để cho đỡ nóng nên dùng điện áp vào và điện áp ra chênh khoảng 3-5v nhé.
                  bác cho tui hỏi thêm, C2 trong mạch là 100uF đúng ko? R 20 ohm tui ko có thì lấy con gần bằng được ko?
                  bác nói nên dùng điện áp vào lớn hơn điện áp ra từ 3v trở lên, ý bác là khi thay đổi được điện áp, thì R3 mình thay bằng biến trở phải ko? và biến trở khoảng bao nhiêu k là vừa?
                  mạch này sử dụng 4 con tip42 này cho ra được khoảng bao nhiêu A vậy bác?

thank bác nhiều

Comment

thì mình chỉ vẽ nên có tụ thôi, còn tụ bao nhiêu tùy thuộc vào nguồn đầu vào của bạn. nếu là ắc quy thì ko càn tụ lớn mà nếu là nguồn nắn 50Hz thì bạn dùng lớn 1000 đến 2000u
                    còn ở đấy mình vẽ có 2 con thôi, vì con tip là con đẩy kéo mà.
                    điện trở 20 ohm là mình tạm cho là thế, cái này bạn có thể tính đc. nếu bạn ko muốn dòng qua con LM317 nhiều thì cho to lên. I qua con LM317 = 0,7/R
                    Chúc vui
                    tanminhchau.com

Comment

thì mình chỉ vẽ nên có tụ thôi, còn tụ bao nhiêu tùy thuộc vào nguồn đầu vào của bạn. nếu là ắc quy thì ko càn tụ lớn mà nếu là nguồn nắn 50Hz thì bạn dùng lớn 1000 đến 2000u
                      còn ở đấy mình vẽ có 2 con thôi, vì con tip là con đẩy kéo mà.
                      điện trở 20 ohm là mình tạm cho là thế, cái này bạn có thể tính đc. nếu bạn ko muốn dòng qua con LM317 nhiều thì cho to lên. I qua con LM317 = 0,7/R
                      Chúc vui
                      nguồn tui xài adapter của laptop
                      trong mạch tui thấy bác vẽ 4 con tip mà? mỗi con 3 chân.
                      còn vấn đề tui muốn gắn thêm 1 biến trở đã hỏi ở trên ấy, phải làm như thế nào vậy bác?

thanks

Comment

nếu bạn dùng nguồn của lap no khoảng 18v, bạn muốn điện áp r bao nhiêu v? trong datasheet của con LM317 có công thức tính cả.
                        tanminhchau.com

Comment

tui đã làm được mạch lm317 rồi, từ 19.5v ra 12v (đã chỉnh biến trở) nhưng max chỉ 1.5A thôi, nên muốn dùng lm317 và đẩy được trên 3A nhưng tui làm chưa được ^^!

Comment

Nguyên văn bởi lion080889 Xem bài viết
                            tui đã làm được mạch lm317 rồi, từ 19.5v ra 12v (đã chỉnh biến trở) nhưng max chỉ 1.5A thôi, nên muốn dùng lm317 và đẩy được trên 3A nhưng tui làm chưa được ^^!
                            mạch như bạn đã làm chỉ đấu thêm 1 con R trước khi vào LM317 và 2 con tip42 là xong.(chú ý adater nhé xem có cấp đc dòng ko)
                            tanminhchau.com

Comment

Em đang tính làm mạch nguồn điều chỉnh được 3A , thấy trên mạng có mạch này lên được 4.5A , Nhưng mình chưa test ,Các bác xem giúp em cái , thanksClick image for larger version

Name:	Regulator-IC-LM-317-T-in-parallel.png
Size:	45.3 KB
ID:	1399262-

Comment

Về tác giả

Collapse

lion080889 Tìm hiểu thêm về lion080889

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X