Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Newbie xin chỉ giáo cách học VĐK

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Newbie xin chỉ giáo cách học VĐK

Em là sinh viên năm nhất BK Hà Nội. Em với mấy thằng nữa muốn lập nhóm để tham gia cuộc thi xe điều khiển của trường tháng 4 tới (bọn lớp em đang rất máu me vụ này). Bây giờ em đang bắt đầu học vi điều khiển, bắt đầu từ các khái niệm căn bản như cấu trúc Von Neuman- Havard, thanh ghi, kn RISC, CISC... Nhưng mà em không biết đọc tài liệu nào cho tốt. Các anh có thể cho em tên một số cuốn để có khái niệm cơ bản không ạ? liệu bao lâu thì em đọc được datasheet và còn cần đọc những cái gì để làm được cái xe kia? (hỏi có vẻ hơi bị thộn)

Nguyên văn bởi doofen_Di Xem bài viết
    Em là sinh viên năm nhất BK Hà Nội. Em với mấy thằng nữa muốn lập nhóm để tham gia cuộc thi xe điều khiển của trường tháng 4 tới (bọn lớp em đang rất máu me vụ này). Bây giờ em đang bắt đầu học vi điều khiển, bắt đầu từ các khái niệm căn bản như cấu trúc Von Neuman- Havard, thanh ghi, kn RISC, CISC... Nhưng mà em không biết đọc tài liệu nào cho tốt. Các anh có thể cho em tên một số cuốn để có khái niệm cơ bản không ạ? liệu bao lâu thì em đọc được datasheet và còn cần đọc những cái gì để làm được cái xe kia? (hỏi có vẻ hơi bị thộn)
    Đầu tư tiền, mua cái kit có con VDK muốn học về cày là tốt nhất.
    Nếu chỉ đọc tài liệu, hiểu và 1 phát làm dc ngay thì chỉ có các bác đầu to thôi. Chịu khó tu luyện 1 thời gian đầu bạn cũng sẽ to như họ.

Comment

Học kiểu này đến đời mục thớt mới đua được xe.
      Cách học của tui :
      Chọn 1 loại MCU => Chọn ngôn ngữ C => Chọn 1 trình dịch.
      Tìm các ví dụ trên mạng về các modul trong MCU => mô phỏng => thay đổi từng câu lệnh để biết chứ năng từng lệnh.
      Nếu tự mò chắc 1 tuần bắt đầu viết được chương trình. Nếu có người chỉ giáo thì 2-3 ngày. Level của bạn lúc này có thể giúp bạn viết được những cái bình thường ( đến đâu có thể tùy vào mức độ tiếp thu + tư duy ).
      Khi đã làm ngon ngon với C rồi bạn muốn tìm hiểu cấu trúc MCU dễ hơn ăn cháo.
      ____
      Để làm được cái xe kia cần tìm hiểu :
      MCU:
      - IO : để đọc tín hiệu từ các cảm biến + điều khiển Rơ le ...
      - PWM : Điều khiển tốc độ động cơ.
      - ADC : Đọc các tín hiệu cảm biến trả về dạng tương tự.
      - SPI,I2C để giao tiếp nhiều MCU hoặc MCU với các thiết bị khác nếu cần
      Trình dịch và ngôn ngữ:
      - Các câu lệnh cộng trừ nhân chia số học, các cấu trúc rẽ nhánh, vòng lặp..
      Last edited by duong_act; 25-11-2013, 17:56.

Comment

Anh ơi kit đó mua ở đâu và tầm bao nhiêu ạ? VĐK như em thì nên chọn loại nào học cho thuận? Em chẳng biết, chọn bừa học 8051, đang đọc quyển "Cấu trúc và lập trình họ VĐK 8051" của Nguyễn Tăng Cường, Phan Quốc Thắng. Bây h em mới bắt đầu nên cũng không biết nên thế nào. Anh có thể nói cho em sơ sơ nên đọc những tài liệu gì ko?

Comment

Anh ơi kit đó mua ở đâu và tầm bao nhiêu ạ? VĐK như em thì nên chọn loại nào học cho thuận? Em chẳng biết, chọn bừa học 8051, đang đọc quyển "Cấu trúc và lập trình họ VĐK 8051" của Nguyễn Tăng Cường, Phan Quốc Thắng. Bây h em mới bắt đầu nên cũng không biết nên thế nào. Anh có thể nói cho em sơ sơ nên đọc những tài liệu gì ko?
          Kit thì có thể không cần. Proteus cũng đủ vì nó mô phỏng MCU rất chuẩn. Chip thì khuyên bạn nên quên 8051 đi vì giờ mấy con này là rất yếu rồi. Theo nó sau này lại mất công chuyển sang loại chip khác. Nên bắt đầu ngay với PIC, AVR, MSP430.

Comment

Năm 1 ngày xưa mình chưa có máy tính, năm 3 mới có máy tính để học MCU . Năm 1 thì khuyên thật bạn quên cái trò kia đi, tập trung học C thật giỏi, năm sau thi cuộc thi của TI ấy, vừa giải thưởng cao, vừa làm nhiều mảng tăng kinh nghiệm. Giờ thấy bảo BK ko học năm 1 để phân khoa nữa, chứ nếu còn thì cắm đầu vào học mà chọn khoa ngon
            Web:
            ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
            -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

bác duong_act nói chính xác, học đi vào thực tế đi , lọ mọ máy cuốn sách lí thuyết chả hiểu và nhớ gì đâu, suy từ câu lệnh ra mà còn lẹ hơn
              CK6C -HUI

Comment

Bác duong_act nói chuẩn ko cần chỉnh rồi, cách bạn tìm hiểu chi tiết về con vi điều khiển như cấu trúc Havard, RISC gì gì đó sẽ phù hợp nếu bạn đi theo đường hàn lâm ngồi bàn giấy vẽ ra những ý tưởng siêu phàm và hầu như bản thân ko tự làm được gì trong thực tế cả, còn muốn ra được một xe điều khiển tự động thì làm như bác duong_act nói, kiếm những mô hình xe tự động mà người ta đã làm tham khảo xem họ làm thế nào (những tay tự lập trình cho các sản phẩm thực tế đảm bảo ko thằng biết Havard , RISC là cái giống gì cả). Đó là mình còn chưa kể đến việc sau khi lập trình vi điều khiển khá rồi thì sẽ phải đối mặt với trình cơ khí yếu nhớt của mình (vi điều khiển lập trình mô phỏng ngon như mơ, ra làm con xe xiêu vẹo, chạy thì lọc xọc, 4 bánh thì 3 chạy 1 nghỉ, ốc vít lâu lâu rớt vài con ko biết từ đâu ra thì tự khen mình làm tiết kiệm được ốc vít). Mình khuyên nếu muốn tìm sách đọc thì mua 1 cuốn lý thuyết căn bản thôi, còn lại nên tìm những cuốn nói về các mạch ứng dụng vi điều khiển trong thực tế mà đọc, nó hay và bổ ích hơn mấy cuốn lý thuyết suông nhiều.
                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Em cảm ơn các anh nhiều ạ. Em sẽ học PIC theo cách của bác duong_act . Hi vọng trong thời gian ko xa sẽ làm đc một con xe cùi cùi.

Comment

Em cảm ơn các anh nhiều ạ. Em sẽ học PIC theo cách của bác duong_act . Hi vọng trong thời gian ko xa sẽ làm đc một con xe cùi cùi.
                    Mình nghĩ là cũng không xa lắm đâu. Khi bạn đã làm được 1 cái gì đó nho nhỏ chạy được thì bạn mới thấy thích thú và muốn tìm hiểu tiếp. Đa số mình thấy là học kiểu lý thuyết, học mãi không làm được, không hiểu được đâm ra nản, sợ và từ đó bỏ cuộc, và sẽ nghĩ rằng MCU nó là một cái mớ gì đó khó hiểu khủng khiếp.

Comment

học bách khoa thì nhận ngay demon52 làm đại ca cho nhanh còn gì nữa.

Comment

Anh ơi cho em hỏi cái modul mà anh bảo kiếm ở đâu ạ? Trinh dịch chắc là chọn keilC anh nhỉ? Với lại học lập trình trc học cấu trúc cũng ko vướng gì ạ?

Comment

Tôi thấy bạn nên làm những mạch VĐK cơ bản rồi lại phải quay về với datasheet thân yêu thì sẽ cảm nhận Hãng microchip nó viết kĩ đến thế nào. Datasheet của nó viết như giáo trình . Bản thân tôi cũng lọ mọ với các datasheet từ năm 2 ( năm 1 bận quá học k được ) rồi làm theo cách nó chỉ . Chắc chắn bạn sẽ am hiểu tất tần tật thôi. Nhưng đọc datasheet các loại cho nhuyễn thì chừng 2 tháng là được. Đương nhiên học đi đôi với hành. Học xong IO thì làm ngay cái LED cube cho nó đẹp, học xong PWM mua luôn động cơ về điều khiển ... Chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

doofen_Di Tìm hiểu thêm về doofen_Di

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X