Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bó tay TDA 2030

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bó tay TDA 2030

Em có ráp 1 mạch amli đơn giản bằng TDA 2030 nhưng ráp xong rồi không biết đưa nguồn điện và dây âm thanh vào chỗ nào hết. mong cao thủ chỉ giáo. nếu được các bác có thể dowload sơ đồ về và đánh dấu vào giùm em. cám ơn các bác.
    Attached Files

Nguyên văn bởi thjremy Xem bài viết
    Em có ráp 1 mạch amli đơn giản bằng TDA 2030 nhưng ráp xong rồi không biết đưa nguồn điện và dây âm thanh vào chỗ nào hết. mong cao thủ chỉ giáo. nếu được các bác có thể dowload sơ đồ về và đánh dấu vào giùm em. cám ơn các bác.
    Đưa nguồn dương 12 V vào chân 5 IC; âm 12 V vào chân 3 IC; Gnd vào chân âm của tụ 100uF; âm thanh vào : đầu âm nối với Gnd, đầu dương nối với đầu dương tụ 10uF.
    Đường ra loa đấu vào chân 4 IC & Gnd.
    Hết.

Comment

Nguyên văn bởi thjremy Xem bài viết
      Nguần đó phải dùng biến thế cộng trừ 12v 3A để nắn ra nguần +12V và-12V.

Comment

bạn có thể dùng 1 Biến áp 12V 3 A không cần điểm giữa là được thôi mà.Có thể dùng chỉnh lưu tạo nguồn đối xứng hoặc dùng nguồn đơn cũng ok.Có thể vào trang này mà tìm sơ đồ kết nối, nó có rất nhiều mạch cho bạn lựa chon:http://electronica.ro

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Thank tat ca may bac'

Comment

A2030 cho công suất kha khá, hồi trước mình có ráp 2 bộ chạy stereo cho cái đầu VCD cùi ở nhà
            Nhưng lúc đó không biết lắp,loa có tiếng bass rất yếu.Hôm nọ giở con loa 4.1 tàu của mình ra mới thấy nó cũng dùng 3 con A2030,vậy mà tạo được hẳn 1 cục sub woofer riêng mới đau chứ :"(
            Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

khịt mình không bít thế nào nhưng mà nhà mình thấy cái loa Soadmax 2 kênh nhà minh thấy chỉ có 3 con TDA2030 mà có cả sub nữa mà tìm mãi không thấy con JGC4558 đâu vậy hỏi các bác vậy nó đánh bass bằng cách nào vây???

Comment

( khịt mình không bít thế nào nhưng mà nhà mình thấy cái loa Soadmax 2 kênh nhà minh thấy chỉ có 3 con TDA2030 mà có cả sub nữa mà tìm mãi không thấy con JGC4558 đâu vậy hỏi các bác vậy nó đánh bass bằng cách nào vây??? )
                nó đánh bass bằng cách lọc tụ pi và điện trở bạn ạ nếu muốn biết nó đánh bằng con nào trong 3 con trên thì dò mạch từ loa bass trở về nó mắc vào đầu trừ của tụ điện tụ này khoảng từ 220Mf/16v đến 2200/16v đầu dương tụ này nối trực tiếp vào IC con IC này chính là IC đánh bass đó bạn
                |

Comment

Nó dùng 3 con IC để tạo mạch thì 2 trong 3 con IC đó được sử dụng cho 2 kênh trebe (2 cái loa con hoặc 4 cái).Còn một con IC riêng dùng để tạo tiếng bass.Con IC tạo tiếng bass này lấy tín hiệu trên cả 2 kênh sau đó lọc lấy tần sô thấp (bass) rồi mới khuếch đại đưa riêng ra loa bass.Do nó khuếch đại riêng như vậy nên tiếng bass có cường độ rất lớn nhưng vẫn không ảnh hưởng tới tiêng trebe.
                  ---------------------
                  Ai thấy bài này hay click cảm ơn cho tớ nhá !
                  Thanks

Comment

Còn nguồn nuôi cho con TDA2030 này không cần nguồn biến áp có 3 đầu ra 12VAC đâu mà chỉ cần nguồn xoay chiều 24VAC chỉnh lưu sau đó dùng 2 tụ điện có điện dung lớn có trị số như nhau mắc nối tiếp để lọc nguồn.
                    Điểm giữa 2 tụ này sẽ là GND . Một đầu của loa sẽ mắc trực tiếp vào GND đầu kia sẽ mắc vào OUTPUT của TDA2030
                    ----------------------
                    Bình chọn luôn cho cả bài này nhá các anh em

Comment

Nguyên văn bởi sau55 Xem bài viết
                      khịt mình không bít thế nào nhưng mà nhà mình thấy cái loa Soadmax 2 kênh nhà minh thấy chỉ có 3 con TDA2030 mà có cả sub nữa mà tìm mãi không thấy con JGC4558 đâu vậy hỏi các bác vậy nó đánh bass bằng cách nào vây???
                      Nó là mạch lọc tích cực sử dụng Op-amp (Khuyếch đại thuật toán) kết hợp với các linh kiện thụ động R,C ấn định tần số cắt của mạch lọc. Trong mạch SUB ở loa 2.1, tín hiệu từ 2 kênh L,R (trái, phải) dc gộp lại thành 1 đường dùng 2 opamp hay đơn giản là sử dụng điện trở. Sau khi dc gộp lại thành 1 đường tín hiệu đó dc đưa vào mạch lọc tích cực, chỉ cho tần số thấp đi qua, tín hiệu tần số cao thì bị suy hao nhiều sau khi qua mạch lọc( gần như là loại bỏ tần số cao). Tín hiệu tần số thấp dc đưa vầo tầng khuếch đại công suất (TDA2030) để áp và dòng dc nâng lên đủ ở một mức nào đó để có thể đẩy kéo loa. Do tín hiệu tần số cao bị loại bỏ khá nhiều, nên ở loa SUB, chỉ nghe dc các âm thanh có tần số thấp như tiếng đánh bass tiếng ầm ầm v.v... còn giọng ca sĩ, các nhạc cụ có tần số cao thì nghe dc nhưng rất bé. Khác với các mạch chỉnh Bass- Treble thông thường thì có thể chỉnh dc tần số cắt thì mạch SUB dc các nhà sản xuất tính toán cho tần số cắt cố định, vặn volume SUB lớn hơn thì tầng khuếch đại công suất chỉ làm nhiệm vụ khuếch đại dải tần số thấp lên để nghe dc tiếng bass. Đó là cách hoạt động của Loa Sub với mạch lọc tích cực(Sub điện). Còn về IC, bác nói là ko tìm thấy con 4558 ? Con IC 4558 chính là con op-amp cho mạch lọc tích cực đó, nhưng một số hãng loa, nó ko dùng con 4558 mà có thể dùng TL072,TL074,TL082,TL084(nói chung là IC dòng TL của hãng Texas Instrument), Lm324, JRC 4560 (con này là cải tiến của JRC 4558) v.v... Loa SoundMax Model B-50 dùng con TL084.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Còn nguồn nuôi cho con TDA2030 này không cần nguồn biến áp có 3 đầu ra 12VAC đâu mà chỉ cần nguồn xoay chiều 24VAC chỉnh lưu sau đó dùng 2 tụ điện có điện dung lớn có trị số như nhau mắc nối tiếp để lọc nguồn.
                        Điểm giữa 2 tụ này sẽ là GND . Một đầu của loa sẽ mắc trực tiếp vào GND đầu kia sẽ mắc vào OUTPUT của TDA2030
                        ----------------------
                        Bình chọn luôn cho cả bài này nhá các anh em
                        Đây là phương thức tạo mass "ảo" từ nguồn đơn. Xem thêm ở đây:http://www.tangentsoft.net/elec/vgrounds.html

Comment

Mình thấy có cái mạch dùng 3 con TDA2030 này cũng được đó!!!!! bạn có thể tham khảo thêm
                          http://www.mediafire.com/?sharekey=b...4e75f6e8ebb871

Comment

Các bro ơi cho mình hỏi, mạch ampli 2.1 của bán Nguyen Dinh Van sử dụng 2 hay 3 con IC TDA 2030 vậy. Mạch KD dùng cho loa vệ tinh chỉ sử dụng 1 con TDA 2030 cho cả 2 kênh phải không? Mong chỉ giáo

Comment

Cái này
                              http://www.mediafire.com/?sharekey=b...4e75f6e8ebb871
                              của electronical sao mà trống không vậy!

Comment

Về tác giả

Collapse

thjremy Tìm hiểu thêm về thjremy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X