Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình về mạch chuông cửa không dây !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình về mạch chuông cửa không dây !

Chào các bạn , mình có vấn đề với cái chuông cửa không dây của nhà ( hàng tàu) . Đó chuông cửa không nhận khi nút bấm quá xa. Chỉ có dí sát vào chừng 5-10cm nó mới nhận. Mạch thì cũng như cái mạch mà bác gì đã post lên ấy. Mình không biết nó bị như vậy là lỗi làm sao. mong các bạn giải thích giùm. thanks !

các bác thông cảm , nhà không có đk nên phải chụp bằng laptop
    Attached Files

Nguyên văn bởi knight2410 Xem bài viết
    Chào các bạn , mình có vấn đề với cái chuông cửa không dây của nhà ( hàng tàu) . Đó chuông cửa không nhận khi nút bấm quá xa. Chỉ có dí sát vào chừng 5-10cm nó mới nhận. Mạch thì cũng như cái mạch mà bác gì đã post lên ấy. Mình không biết nó bị như vậy là lỗi làm sao. mong các bạn giải thích giùm. thanks !

các bác thông cảm , nhà không có đk nên phải chụp bằng laptop
    dí sát vào thiết bị mới nhận , như vậy là phần mã vẫn ổn , chắc là phần sóng mang (tần số) bị sai lạc quá nhiều , nên khoảng cách khá xa là máy thu không nhận được tín hiệu , nếu vậy thì bạn phải điều chỉnh lại tần số của một trong 2 thiết bị (phát hoặc thu) để cho nó trùng nhau thì khả năng thu sẽ nhậy hơn .

Comment

Thanks bạn nhé. mình làm dc rồi . Có nút vặn điều chỉnh tần số ở con phát . Cơ mà mình chỉnh chán cũng chỉ dc khoảng ~10m . thế mà nó ghi là 80m . Chán hàng tàu thật.

Comment

mach này là mạch đơn giản hồi xưa , khi đó người ta chưa dùng tới PT 2272 ,pt2262 để truyền phát mã đâu.
        chủ yếu là cái con thach anh 32768 tao tần số thôi . xài 1 thời gian dễ bị lêch tần .
        không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          dí sát vào thiết bị mới nhận , như vậy là phần mã vẫn ổn , chắc là phần sóng mang (tần số) bị sai lạc quá nhiều , nên khoảng cách khá xa là máy thu không nhận được tín hiệu , nếu vậy thì bạn phải điều chỉnh lại tần số của một trong 2 thiết bị (phát hoặc thu) để cho nó trùng nhau thì khả năng thu sẽ nhậy hơn .
          Bác ơi, trong cái mạch chuông loại này, có cách nào kích vào con 4069 cho chuông nó kêu luôn không ạ?
          Vì em có cái chuông bị mất nút, muốn làm thành chuông hữu tuyến luôn.

Comment

Nguyên văn bởi tun176 Xem bài viết
            Bác ơi, trong cái mạch chuông loại này, có cách nào kích vào con 4069 cho chuông nó kêu luôn không ạ?
            Vì em có cái chuông bị mất nút, muốn làm thành chuông hữu tuyến luôn.
            trên bo mạch chính có con IC đúc cắm trên bo đó là mạch của chuông , nối dây âm (mass) vào 1 trong 2 hoặc 3 chân bìa trái của bo cắm là nó phát chuông luôn , tùy theo vị trí mà nó tiếng chuông khác nhau , chứ không nên kích vào chân 4069 dễ làm hư IC này nếu chưa biết cách so sánh chân 4069 . vì cổng ra cuối cùng của 4069 sẽ kích mức áp âm (mass) vào 1 trong các chân của bo cắm để phát tiếng chuông .

Comment

Về tác giả

Collapse

knight2410 Tìm hiểu thêm về knight2410

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X