Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em mạch nguồn 12VAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em mạch nguồn 12VAC

giúp em làm mạch ổn áp nguồn 12VAC, em nghĩ sài tụ không phân cực có được không ạ !!!

theo mình nghĩ bạn nên xài 1 cục biến áp 220V-12v rồi xài thêm con TIP ( 41, 42 tùy loại)
    Y!M: diatrunghai89
    Di Động: 01269.6699.37 - 01693632663
    c1/6 455 Lê Văn Việt - Quận 9 - TP.HCM
    30 Nguyễn Công Trứ - Đà Lạt - Lâm Đồng

Comment

Bạn muốn làm được ổn áp xoay chiều mà dạng xung ra không bị biến đổi thì nên tháo cái li-oa hoặc cái ổn áp kiểu vặn tay thời cổ ra để tham khảo nha.
      Nói một cách đơn giản là phải có sơ cấp và thứ cấp. Điện áp xoa chiều ở thứ cấp nắn thành 1 chiều, lọc bằng tụ trị số nhỏ, sau đó hồi tiếp về mạch điều khiển.
      Mạch điều khiển dựa vào tham số điện áp này để quyết định việc tăng hay giảm số vòng dây của sơ cấp. Viẹc tăng giảm số vòng sơ cấp thì có thể dùng cơ cấu cơ khí như trong cái li-oa hoặc nhẩy theo nấc bằng role.

Comment

cho e hỏi:qua biến áp out 12VAC, e đang bị trong vóng lẩn quẩn là làm sao ổn áp (12VAC ), nếu qua diot cầu thì qua 12VDC, nhưng e cần ở AC, giúp e
        nắp mạch đơn giản để ổn áp thôi !.

Comment

mình còn non lắm, bạn nói rõ hơn dc không ???

Comment

nếu muốn AC 12V thì đừng cho qua cầu diod. qua cầu thành DC rồi còn gì.
            Y!M: diatrunghai89
            Di Động: 01269.6699.37 - 01693632663
            c1/6 455 Lê Văn Việt - Quận 9 - TP.HCM
            30 Nguyễn Công Trứ - Đà Lạt - Lâm Đồng

Comment

qua nắn thành DC rồi lấy tín hiệu quay lại để điều chỉnh dòng điện, cầu H thì phải. dễ để ôn áp. còn nếu không cần chính xác lắm thì sài tụ là dc
              cần mua cặp
              2SA1075-2SC2525
              HN:0949170989

Comment

Nguồn vào của bạn là điện 220V hay điện bôbin xe máy? 12VAC có cần phải sine không? Nếu không cần sine thì dùng mạch triac giống như trong cái dimmer rồi thêm phần hồi tiếp để ổn áp.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi thedinh Xem bài viết
                  giúp em làm mạch ổn áp nguồn 12VAC, em nghĩ sài tụ không phân cực có được không ạ !!!
                  Chào bạn!

Theo mình được biết:
                  ổn áp AC-AC : Dùng biến áp tự ngẫu (lioa)
                  ổn áp DC-AC : Dùng cầu H băm sine (UPS)

Dự rằng bạn muốn đơn giản mà tốt thì chắc biến áp tự ngẫu chuẩn, dễ làm hơn mạch cầu H.

Chúc bạn sức khoẻ, thành công!
                  Ngô Đông Y
                  Mobile : 0984053088
                  Yahoo :
                  Email :

Comment

ý mình muốn nói không lấy nguồn 12vDC mà lấy nguồn 12vAC ổn áp nó là ok đấy mà.ban biết giúp mình nhé

Comment

bạn cho mình hỏi: sài tụ không phân cực bao nhiêu ?

Comment

môbin thôi bạn ạ.giúp mình sơ đồ mạch nhé

Comment

bây giờ nói đơn giản như thế này cho bạn hiểu. Cái đường AC đi ra để nuôi tải của bạn (đây chính là cái đường 12VAC mà bạn đang muốn ổn áp) bạn vừa cho nó đi vào tải, vừa cho nó đi vào 1 cái mạch hồi tiếp về để điều khiển đầu vào. Cái mạch hồi tiếp về đó nó sẽ bao gồm phần chỉnh lưu, phần so sánh và phần điều khiển đầu vào. Nói tóm lại là chỉnh lưu ở đây là để lấy điện áp 1 chiều đưa vào mạch điều khiển chứ không phải là để lấy điện áp ra.

Comment

không ai giúp mình sao ???. cho qua tụ nhưng tụ bao nhiêu, không phân cực hay phân cực.

Comment

môbin xe máy bạn ạ !. mình muốn ổn áp lun.bạn giúp mình nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

thedinh Tìm hiểu thêm về thedinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X