Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về mạch ne555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về mạch ne555

Chả là thế này. Em làm cái mạch amply 2.1 chơi chôi dùng mấy con 2822 ý mà. Nguồn thì em lấy 2 mạch sạc của nokia mắc song song vì mạch này cho ra điện >7V (có tải) và điện ra không bị ù. Nhưng dòng của nó có 350mA nên ko đủ đành phải mắc song song. Em chạy 2 con 2822 và 1 con 4558 để đánh sub nhưng con 4558 lại dùng nguồn đôi. Tách cái sạc ra làm nguồn đôi thì được nhưng lại không đủ dòng cho 2822 chia áp thì ra thấp quá. Nên em lang thang thấy 2 mạch này dùng con 555 để đưa nguồn cộng vcc thành cộng trừ vcc(máy em gõ cộng trừ dính lỗi) như thế này ạ.
    và mạch này. cho em hỏi là dùng mạch nào được ạ. Em thấy mạch thứ 2 dễ hơn. Mạch 1 có chỗ chân 7 em không hiểu. Nguồn vào không tải là 8.1v ạ. Em thực sự không muốn động đến biến áp ạ.

không động đến biến áp sao đủ dòng cấp cho mạch hoạt động hả bạn ?
    Y!M: diatrunghai89
    Di Động: 01269.6699.37 - 01693632663
    c1/6 455 Lê Văn Việt - Quận 9 - TP.HCM
    30 Nguyễn Công Trứ - Đà Lạt - Lâm Đồng

Comment

Con 4558 thì ăn dòng đáng bao nhiêu mA đâu bác. Với lại con 2822 công suất có 1-2W thì nguồn nhiêu đó đủ rồi.

Comment

con 555 sẽ lấy dòng của nguồn + để tạo ra nguồn -. Kết quả là 2 nguồn này có dòng ra nhỏ hơn 350mA.
        sau.ph

Comment

Với lại con 555 cấp dòng cho 4558 nên 2 con này ăn cùng lắm là 200mA

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            con 555 sẽ lấy dòng của nguồn + để tạo ra nguồn -. Kết quả là 2 nguồn này có dòng ra nhỏ hơn 350mA.
            con 4558 nhiêu thế đủ rồi ạ. Nhưng em hỏi là làm theo mạch 1 hơn hay 2 hơn ạ.

Comment

Ai giúp em với ạ

Comment

Nguyên văn bởi Kien9xvn Xem bài viết
                Ai giúp em với ạ
                làm mạch 2 đi bạn!
                Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
                Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
                ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Mạch 2 thì tần số chuẩn hơn. Mạch 1 nếu bỏ các tụ lọc đi thì nó ít hơn mạch 2 ...một con điện trở.

Dòng ra của nó chưa chắc được 100mA, áp vào 12V thì ra khoảng -10V.
                  sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                    Mạch 2 thì tần số chuẩn hơn. Mạch 1 nếu bỏ các tụ lọc đi thì nó ít hơn mạch 2 ...một con điện trở.

Dòng ra của nó chưa chắc được 100mA, áp vào 12V thì ra khoảng -10V.
                    ah. Em cám ơn nha. Em cho nguồn vào 8v ra -6.7v. Con 555 này nhiều cái để nghịch thật. Không biết dùng để boost dòng ra dc 300mA không nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

Kien9xvn Tìm hiểu thêm về Kien9xvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X