Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện lưới đo được 230V là sao vậy các bác ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện lưới đo được 230V là sao vậy các bác ?

Chào các bác, cái đồng hồ của em bị hỏng, mới mua đc con Kyoritsu 1012.
    về hí hửng đo điện đc 230V đang buồn ko biết là do đồng hồ hay do nguồn điện.
    Tần số thì đc 50,12Hz coi như chuẩn .
    Các bác xem giúp em nhé

tần số chắc chắn là 50hz. có nhiều loại đồng hồ treo tường lấy chính nguồn xung này làm xung chuẩn. Có 1 thời người ta nhập hàng đông âu dùng đồng hồ chạy điện 60hz, về Việt nam thấy đồng hồ chạy sai, tìm hiểu mới biết là do lưới điện mình là 50hz, phải đi làm lại bánh răng đồng hồ mới hết bệnh.
    sai số 50,12 / 50 = 0,24% . nói chung là ok
    Điện áp lưới điện là 1 con số biến thiên : khoảng từ 180 -240v là chuyện bình thường . Trong cùng 1 ngày nó cũng thay đổi, giờ cao điểm điện yếu, nước yếu. Thấp điểm , đêm khuya thì điện mạnh , nước mạnh
    - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
    - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
    - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
    - Dt: 0985205886 -

Comment

Vâng em cũng muốn hỏi các bác xem có bao giờ nó lên 230 ko ,nếu đồng hồ sai số ghê thế thì em phải đi bảo hành ngay, mới mua mà.

Comment

Nguyên văn bởi voicoi365 Xem bài viết
        tần số chắc chắn là 50hz. có nhiều loại đồng hồ treo tường lấy chính nguồn xung này làm xung chuẩn. Có 1 thời người ta nhập hàng đông âu dùng đồng hồ chạy điện 60hz, về Việt nam thấy đồng hồ chạy sai, tìm hiểu mới biết là do lưới điện mình là 50hz, phải đi làm lại bánh răng đồng hồ mới hết bệnh.
        Điện áp lưới điện là 1 con số biến thiên : khoảng từ 180 -240v là chuyện bình thường . Trong cùng 1 ngày nó cũng thay đổi, giờ cao điểm điện yếu, nước yếu. Thấp điểm , đêm khuya thì điện mạnh , nước mạnh
        Em nếu điện ko ổn định thì em chẳng lo, chỉ lo cái đồng hồ sai số hơn 10 V ( 5%) thì phải đem bảo hành bác ah.

Comment

Nguyên văn bởi voicoi365 Xem bài viết
          Hàng Mỹ, Nhật... mới xài điện tần số 60Hz, hàng Đông Âu xài 50Hz, như Pháp, Việt Nam và nhiều nước khác.
          TV thế hệ cũ (analog) ở nước nào dùng hệ FCC thì nước đó xài điện có tần số 60Hz. Hệ CCIR và OIRT dùng ở các nước xài điện có tần số 50Hz. Mà hệ CCIR thì xuất phát từ Tây Âu, còn OIRT là của các nước Đông Âu (khối SEV)...

Còn điện nhà mà 230V ... chuyện thường. Có thể do nhẹ tải, lệch pha, vv... Nhiều khi tôi còn đo được tới gần 240V, vào ban đêm.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Chỗ tôi toàn điện 240V
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi Khoatt Xem bài viết
              Vâng em cũng muốn hỏi các bác xem có bao giờ nó lên 230 ko ,nếu đồng hồ sai số ghê thế thì em phải đi bảo hành ngay, mới mua mà.
              điện đầu nguồn thường 228 -230v. đồng hồ của bạn ok rồi.
              thân!
              Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
              Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
              ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

em cám ơn các bác, em cũng đắn đo mãi mới mua đc con này nên nếu nó đo ko chuẩn thì buồn lắm.
                sáng nay đo 235V, phen này em phải mượn con khác về kiểm chứng mới tin được.

Comment

Đồng hồ của tôi đo điện trong nhà được 239 volt nhưng thiết bị vẫn sử dụng tốt nên cũng không lăn tăn gỉ nên đi nơi khác chỉ cần đo được 239- 240 volt là tôi biết nguồn đó sử dụng tốt , đồng hồ hàng hiệu tên tuổi nên cứ để vậy sử dụng vì thang đo dc vẫn đúng không sai nhiều . Muốn nó chỉ 220 volt thì đâu khó mở ra chỉnh cái xong ngay nhưng mà sao biết cái nguồn mình đang đo nó có chắc là đúng 220 không chẳng lẽ lại mất công tìm cái đồng hồ chuẩn về đo rồi chỉnh lại thôi thì để nguyên chỉ cần nhớ đo được 240 volt tức là 220 volt là đủ .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                    Đồng hồ của tôi đo điện trong nhà được 239 volt nhưng thiết bị vẫn sử dụng tốt nên cũng không lăn tăn gỉ nên đi nơi khác chỉ cần đo được 239- 240 volt là tôi biết nguồn đó sử dụng tốt , đồng hồ hàng hiệu tên tuổi nên cứ để vậy sử dụng vì thang đo dc vẫn đúng không sai nhiều . Muốn nó chỉ 220 volt thì đâu khó mở ra chỉnh cái xong ngay nhưng mà sao biết cái nguồn mình đang đo nó có chắc là đúng 220 không chẳng lẽ lại mất công tìm cái đồng hồ chuẩn về đo rồi chỉnh lại thôi thì để nguyên chỉ cần nhớ đo được 240 volt tức là 220 volt là đủ .
                    cám ơn bác đã tư vấn, em ko phải thợ nên việc đo đạc đối với em ko quan trọng.
                    Quan trọng là em mê điện tử nên mới mua cái đồng hồ này, với em nó giống như cái điện thoại vậy.
                    Quan tâm cái gì càng nhiều thì càng muốn nó tốt bác ah.

các bác tư vấn như vậy em cũng yên tâm rồi.

Comment

Mượn cái Li-oa có 3 mức điện áp ra 220V, 100V, 110V tha hồ mà so sánh.
                      Email:
                      Đau đầu vì điện tử

Comment

Cái Lioa chỉ để biết với các mức volt biết trước thì đồng hồ của mình chỉ bao nhiêu thôi đừng chỉnh lại vì đúng thang 750 sẽ sai ở các thang còn lại như đo 12 volt từ biến thế chỉ còn 9-10 volt, vấn đề là do tần số của điện lưới là 50 trong khi đồng hồ Mỹ nhật là 60 hz . Đồng hồ của Tàu hay Đài loan đo gần đúng 220 là vì chung tần 50 hz .

Comment

Các bác xài điện của ai mà mạnh thế? Điện nhà tôi thì chỉ sau ổn áp mới là 220V còn trước ổn áp, đêm khuya thanh vắng giờ tý canh ba may ra mới đo được 220V. Bình thường thì 200V, thấp điểm chỉ dùng đèn compact thôi. Được cái là ưu tiên cúp điện.

Chúc vui.

Comment

Em nhớ ko nhầm thì trước em được học thì điện 1 pha sinh hoạt khi mạnh nhất là 220căn2 vôn.tai viết bằng đt ko có ký hiệu căn các cụ thông cảm

Comment

Bạn nhớ giá trị đúng đó, nhưng sai chỗ ...
                              Chắc tại bạn học lâu rồi.

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                              Các bác xài điện của ai mà mạnh thế? Điện nhà tôi thì chỉ sau ổn áp mới là 220V còn trước ổn áp, đêm khuya thanh vắng giờ tý canh ba may ra mới đo được 220V. Bình thường thì 200V, thấp điểm chỉ dùng đèn compact thôi...
                              Tôi xài điện của E Vê En đó. Đo bằng mấy cái đồng hồ cũng có cùng giá trị. Ngày chủ nhật hoặc ngày mưa ít người dùng, điện ban ngày cũng cao. Mùa hè trời nóng thì điện giảm xuống đến khoảng 185V là cùng.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

Khoatt Tìm hiểu thêm về Khoatt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X