Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ACE giúp em làm mạch này

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ACE giúp em làm mạch này

Click image for larger version

Name:	2.JPG
Views:	1
Size:	40.4 KB
ID:	1421767
    Mạch của em như trên,
    mạch này em xài led siêu sáng, em đang phân vân không biết nên chọn con BJT nào cho hợp lý để LED sáng đều hết ( ko nháy ). Mong ace giúp em tìm con BJT cũng như thông số của nó
    p/s mạch trên ace có thể chỉnh sửa để có kết quả tốt nhất
    em xin cám ơn

OMG! Nhìn sơ đồ cái choáng váng, hoảng quá nên chuồn, xin lỗi không giúp được.

Chúc vui.

Comment

- vứt con tran với cái trở 1k kia đi
      - cực + nối với đầu của đám trở R16 -:- 18; cực - để nguyên
      - đèn sẽ sáng và hông nhấp nháy...

Comment

Không phải như z, mạch này em bắt buộc phải có con trans mới đc bác ak, giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi dktu9x Xem bài viết
          [ATTACH]88418[/ATTACH]
          Mạch của em như trên,
          mạch này em xài led siêu sáng, em đang phân vân không biết nên chọn con BJT nào cho hợp lý để LED sáng đều hết ( ko nháy ). Mong ace giúp em tìm con BJT cũng như thông số của nó
          p/s mạch trên ace có thể chỉnh sửa để có kết quả tốt nhất
          em xin cám ơn
          Transistor cháu vẽ sai trầm trọng rồi , chân C vào cực dương led , chân E vào âm nguồn , chân B nối trở 5,6k -12k vào B+ (12v) , các điện trở của led nối vào nguồn B+ .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            Transistor cháu vẽ sai trầm trọng rồi , chân C vào cực dương led , chân E vào âm nguồn , chân B nối trở 5,6k -12k vào B+ (12v) , các điện trở của led nối vào nguồn B+ .
            Cháu ko rõ phần này lắm, bác có thể vẽ nháp lại mạch này giúp cháu đc ko

Comment

Cháu ko rõ phần này lắm, bác có thể vẽ nháp lại mạch này giúp cháu đc ko
              mạch mẫu thì vẽ được , nhưng không post được nên tôi chỉ mô tả để cháu vẽ lại , giờ dựa vào hình vẽ của cháu , cháu cắt điểm nối của 3 dẫy led vào GND , chỗ 3 chân dãy led này đưa vào chân C transistor , chân E vẫn để nguyên vào GND , chân 3 trở 220ohm cắt khỏi chân C transistor nối vào nguồn B+ , chân B transistor thì bỏ con trở 1k , thay vào đó là trở từ 5,6k đến 10k nối vào B+ , và 1 trở 10k nối từ chân B vào E .

Comment

Click image for larger version

Name:	3.JPG
Views:	1
Size:	43.6 KB
ID:	1396706
                Theo sự hướng dãn của bác thì cháu vẽ lại như thế này ( ko bjk có đúng như ý bác ko vì cháu ko rõ cái chân nguồn B+ là gì ^^)
                Nếu như đúng rồi thì tại sao phải mắc như thế và quan trọng bác tư vấn cho cháu nên chọn con BJT nào là hợp lý nhất. Cháu cảm ơn

Comment

bác Quocthaibmt đâu rồi, sao ko giúp cháu với

Comment

[ATTACH]88442[/ATTACH]
                    Theo sự hướng dãn của bác thì cháu vẽ lại như thế này ( ko bjk có đúng như ý bác ko vì cháu ko rõ cái chân nguồn B+ là gì ^^)
                    Nếu như đúng rồi thì tại sao phải mắc như thế và quan trọng bác tư vấn cho cháu nên chọn con BJT nào là hợp lý nhất. Cháu cảm ơn
                    cháu vẽ tốt lắm , đúng theo yêu cầu của mạch rồi , còn ký tự B+ có nghĩa là nguồn +Vcc , nguồn dương . sở dĩ phải mắc như vậy là vid trở 5,6k-10k từ nguồn dương để kích transistor bão hòa , khi Tr bão hòa thì nguồn âm sẽ chảy từ chân E đi qua chân C , cấp dòng cho dãy led để về chân + nguồn , khi ngắt trở từ dương nguồn ra , tran. sẽ bị ngắt , trở 10k nối từ B đến E sẽ làm cho Tran. khóa hoàn toàn (ngưng dẫn) còn TRan. thì nếu dùng led nhỏ thì lấy C2383 , D468 v.v , nếu led lớn thì dùng TIP 120 , riêng điện trở từ chân B về nguồn dương thì dùng 10k trước , nếu led sáng yếu thì giảm dần về 8,2k , hoặc 5,6k thì led sẽ sáng mạnh, cái này tùy thuộc vào số lượng led mắc trên chân C của Transistor

Comment

Nếu số LED đúng như bạn thiết kế và nguồn 12v thì C1815 là tốt và cũng không cần giãi nhiệt

Comment

Cảm ơn bác Quocthaibmt nhiều, làm như thế là led sáng đều ( không chớp tắt, nháy ) phải ko bác, tại cháu đọc phần chỗ con Trans ngưng dẫn, cháu nghĩ là led sẽ tắt ( chỗ này cháu ngu ngơ lắm ạ )
                        Còn LED cháu dùng là LED siêu sáng ( chắc là LED lớn như bác nói ^^) thì dùng TIP 120 là ổn nhỉ.
                        Nhiêu đây thôi thấy làm phiền bác quá

Comment

Có 9 con Led như kia thì C1815 là ok rồi.
                          Còn bạn nói Led siêu sáng nhưng ko có công suất cụ thể, mọi người chỉ nghĩ đơn giản là Led 5mm thôi
                          Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Bác ơi sao chỗ nối trở 10k Ohm cho chân B với chân E để làm gì thế ạ, cháu đã thử việc nối và ko nối trở cho 2 chân B, E thì thấy LED sáng đều như nhau ko có khác biệt gì. Với lại trở tại 5,6k - 10k cháu cũng thay đổi các giá trị thì LED sáng đều như nhau ko mờ, vậy là tại sao hả bác

Comment

Theo tôi con trở đó để Transistor khóa hoàn toàn đấy , nếu không có 1 tín hiệu điện từ hay xung kích vào chân B ( ví dụ như chạm tay vào cực B ) thì Transistor sẽ dẫn . Nếu có trở ấy thì nó sẽ giảm đi nhiễu nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

dktu9x Tìm hiểu thêm về dktu9x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X