Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi nguyên lí của cái mạch này

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi nguyên lí của cái mạch này

Em có cái sơ đồ của cái mạch dùng cho đèn led.khi trời tối thì đèn sáng lên
    Nhưng em không hiểu về cái nguyên lí của nó lắm.các bác xem giúp em với.
    Cảm ơn các bác
    Attached Files
    |

Theo mình thì mạch này hoạt động theo cách ngược lại thì đúng hơn. Khi trời sáng thì LED sáng và khi trời tối thì LED tắt.
    Khi gặp ánh sáng thì điện trở của quang trở giảm kéo theo phân cực cho cực B của Q1 giảm--> Q1 ngưng dẫn--> Q2+Q3 ngưng dẫn--> áp dương qua R6 làm LED sáng. Khi trời tối thì ngược lại, LED tắt.
    Mà D1 để làm gì vậy nhĩ?
    Last edited by Hoang123; 03-01-2009, 16:56.

Comment

Nguyên văn bởi Hoang123 Xem bài viết
      Theo mình thì mạch này hoạt động theo cách ngược lại thì đúng hơn. Khi trời sáng thì LED sáng và khi trời tối thì LED tắt.
      Khi gặp ánh sáng thì điện trở của quang trở giảm kéo theo phân cực cho cực B của Q1 giảm--> Q1 ngưng dẫn--> Q2+Q3 ngưng dẫn--> áp dương qua R6 làm LED sáng. Khi trời tối thì ngược lại, LED tắt.
      Mà D1 để làm gì vậy nhĩ?
      mình nghĩ cái D1 dùng để bảo vệ cái mạch. vi khi ban đấu ngược cực thì mạch cũng không sao
      |

Comment

Mà D1 để làm gì vậy nhĩ?
        Chính xác ! Cái mạch này khi trời tối led sẽ tắt và khi trời sáng led cũng sáng theo.Nếu muốn có điều ngược lại thì phải mắc led song song với R6 hoắc bỏ luôn R6 và thay led vào đó.Mắc anot của led vào katot của D1,mắc katot của led vào cực colector của transistor Q2.Mà đâu cần nhiều transistor đến vậy,chỉ cần 1 con là đủ.

D1 có nhiệm vụ chính không phải là bảo vệ cái mạch đâu mà nó để bảo vệ quả pin (BATTERY).Vì nếu mắc ngược chiều VCC thì quả pin và nguồn sẽ bị nối thành mạch kín.Khi đó chuyện gì xảy ra thì chắc bạn nào cũng biết rồi.

Comment

U=IR => R tăng áp tăng

Mà D1 để làm gì vậy nhĩ?
          vậy là khi Q1 dẫn yếu thì làm cho áp ở chân B của Q3 tăng lên vậy thì Q3 phải chạy chứ nhỉ ???
          ai giải thích cho mình cái này
          web dien tu

hot girl

Comment

Nguyên văn bởi longphi54 Xem bài viết
            vậy là khi Q1 dẫn yếu thì làm cho áp ở chân B của Q3 tăng lên vậy thì Q3 phải chạy chứ nhỉ ???
            ai giải thích cho mình cái này
            Bạn nói đúng là khi Q1 dẫn yếu thì áp trên chân B của Q3 tăng lên.
            Nhưng do Q3 là trans loại PNP nên khi Ub tăng thì làm cho trans khóa lại ( còn loại trans NPN thì ngược lại Ub tăng thì càng dẫn, tức càng chạy đấy ).

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

thì ra là thế hay thật cái này mới biết cám ơn nhiều nha

bạn cho mình hỏi chú nha: cái tụ C2 nối giữa con Q3 và Q2 để làm gì nhỉ.
              web dien tu

hot girl

Comment

Thực ra mạch này thiết kế còn gặp vấn đề hay người thiết kế bị nhầm.
                Theo mình mạch này thì con D1 ( Diode zener ấy ) phải quay đầu lại mới đúng. thì lúc đấy mạch sẽ đúng và hợp lý hơn. Còn như thế này mình thấy không ổn. Và lúc đấy con Tụ như bạn hỏi là C2 nó sẽ có tác dụng làm tăng sự ổn định của mạch chống lại nhiễu ánh sáng. Khi ánh sáng bập bùng thì con tụ c2 này phát huy tác dụng hiệu quả.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

câu này hay " ánh sáng bập bùng " hehe hihi. vậy con C2 đó nó lấy tín hiệu bập bùng đó qua chân C làm gì nhỉ " c chỉ dẫn tín hiệu xoay chiều bập bùng qua làm gì ta"
                  web dien tu

hot girl

Comment

Thứ nhất bạn cố gắng ngồi phân tích lại mạch. Thứ 2 ánh sáng bập bùng là từ có thể hiểu là sự thay đổi ánh sáng rất nhanh hay nhiễu anh sáng chứ không phải là Bập bùng như những đêm lửa trại đâu nhé. hhee. Cố phân tích mạch chút coi nào ? Tại sao họ lại nói vậy ta.... hehe

Comment

suy nghĩ nãy giờ thì có 1 ý thế này. c2 đó làm cho chon Q2 dễ dẫn hơn( tăng áp cho chân c. làm cho sự trên lệch áp giữa C và B tăng" => Q2 dễ dẫn hơn. điện từ trên R6 sẽ chyển hầu hết xuống max. => led ko sáng .

( hỏi tý, tớ thường tháy con zener hay mắc song song với ap để ổn định áp và. sao cái này hình như nó mắc nối tiếp. vậy zener mắc thế nào nhỉ "
                      web dien tu

hot girl

Comment

Nguyên văn bởi nguyen.geo Xem bài viết
                        Theo mình mạch này thì con D1 ( Diode zener ấy ) phải quay đầu lại mới đúng. thì lúc đấy mạch sẽ đúng và hợp lý hơn. Còn như thế này mình thấy không ổn. Và lúc đấy con Tụ như bạn hỏi là C2 nó sẽ có tác dụng làm tăng sự ổn định của mạch chống lại nhiễu ánh sáng. Khi ánh sáng bập bùng thì con tụ c2 này phát huy tác dụng hiệu quả.
                        Đúng như lời bạn đã nói. D1 phải quay đầu lại thì mới đúng bởi vì nhiệm vụ của nó là khi Q2 dẫn ở trạng thái lững lơ ( dòng cực B của Q2 từ nguồn qua R3, R4, R5 ) thì đèn Led sẽ không thể cháy được. Ngoài ra nó còn tránh tình trạng ánh sáng bập bùng như bạn đã dẫn chứng khi tín hiệu bị nhiểu, Q2 không ngắt hoàn toàn. Còn nhiệm vụ bảo vệ ngược cực tính thì đã có D1A làm rồi. Giá trị cụ thể của các linh kiện thì phải dùng đến kiến thức cơ bản về thiết kế mạch điện tử.

Comment

Nguyên văn bởi nguyen.geo Xem bài viết
                          Đồng ý với bạn, D1 mắc như vậy là rất bất hợp lý.Riêng tụ C2 thì mình thấy thế này: C2 hồi tiếp từ chân C của Q2 về chân B của Q3 thì đây sẽ là hồi tiếp dương. Như vậy nó sẽ làm cho mạch trở nên nhạy cảm hơn với các biến động tại chân B của Q3=>"ánh sáng bập bùng" sẽ làm cho Q1"bập bùng" theo=> Q3 cũng "bập bùng" rồi toàn mạch càng "bập bùng" hơn chứ nhỉ

Comment

Ặc ặc. Bạn thử nghiệm xem sao ?

Comment

các bác giúp cho em hiểu rỏ hơn được không,em là sinh viên năm 1,nên thấy cái gì cũng lạ cả,các bác làm ơn nói rỏ các thông số giá trị điện trở,nguồn,cũng như mua linh kiện ở đâu,nếu em là người ở cần thơ
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

maivu03 Tìm hiểu thêm về maivu03

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X