Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các anh chỉ giúp em lỗi ở mạch ic 7107 với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các anh chỉ giúp em lỗi ở mạch ic 7107 với ạ

Tình hình em lắp mạch theo hướng dẫn này
    Hướng dẫn - Làm mạch hiển thị điện áp dụng L7107 | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics
    nhưng khi đo 1 cục pin tiểu thì hiện 1,5 v 2cục nối tiếp thì lại hiện 0,7 và 3 cục nối tiếp thì chẳng hiện gì nữa là sao ạ.mong các anh chỉ giúp thank

Trước hết, nối in+ với in- xem nó có chỉ "0" ko đã. Sau đó dùng đồng hồ chuẩn để đo điện áp cục pin, sau đó cho vào mạch và chỉnh VR để có được kết quả đúng. Nếu kết quả ko như mong đợi hãy kiểm tra kỹ linh kiện, đấu nối đúng chưa. Nói chung, cái gì làm ban đầu đều rất đau đầu!

Comment

Em kiểm tra đi ktlại rồi mà khó wá.nhưng ý em muốn hỏi là kể kả đo sai nhưng khi em nối tiếp 2 cục pin thì nó phải hiện tăng lên chứ đàng này lại giảm đi mới khó hiểu.rất mong ai có kinh nghiệm chỉ giúp lỗi gì mà lại gây hiện tượng như vậy

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
        Em kiểm tra đi ktlại rồi mà khó wá.nhưng ý em muốn hỏi là kể kả đo sai nhưng khi em nối tiếp 2 cục pin thì nó phải hiện tăng lên chứ đàng này lại giảm đi mới khó hiểu.rất mong ai có kinh nghiệm chỉ giúp lỗi gì mà lại gây hiện tượng như vậy
        Cái này thì bác cần ktra lại điện áp "tham chiếu -REF" (ở chân 36) nhé. Nếu điện áp ở đó được đặt (set) = 1V thì full scale của mạch đo chỉ hiển thị được max = 1.999V thôi. Bác "táng' cả >3V vào thì nó OFF là đúng rồi còn gì nữa...
        Nếu bác set REF=100mV thì full scale của nó chỉ hiển thị được 199.9mV thôi...

Thân ái

Comment

Cảm ơn bác để em xem lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtruongh Tìm hiểu thêm về hoangtruongh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X