Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần góp ý về mạch ổn áp !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần góp ý về mạch ổn áp !

Chào mọi người !

Theo sự hướng dẫn trên mạng mình có làm 1 mạch 220VAC sang 12VDC có sử dụng máy biến áp, nhưng điện áp DC ra không như mình mong muốn là 12VDC, mà lên đến khoảng 17VDC
    Hông biết mình làm có sai sót chỗ nào không và cách ổn áp cho mạch trên luôn. Mong được sự góp ý của mọi người

Click image for larger version

Name:	10.JPG
Views:	1
Size:	18.1 KB
ID:	1422379

Name:	11.JPG
Size:	41.2 KB
ID:	1422380

Name:	12.JPG
Size:	26.3 KB
ID:	1422381

- MBA mình dùng loại 1A
    - Cầu diot loại 1A
    - Tụ điện 16V/70mF

Trên tinh thần học hỏi chân thành, rất mong được sự góp ý

áp dc ra 15-17vdc sau bộ lọc là bình thường , muốn có 12vdc thì em nên gắn thêm 1 IC ổn áp 7812 sau bộ lọc là được 12vdc ,

Comment

12VAC sau khi nắn bằng diode rồi lọc bằng tụ thì điện áp trên tụ sẽ tương đương với điện áp đỉnh của sin có giá trị hiệu dụng 12V.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        áp dc ra 15-17vdc sau bộ lọc là bình thường , muốn có 12vdc thì em nên gắn thêm 1 IC ổn áp 7812 sau bộ lọc là được 12vdc ,

Em cảm ơn anh nhiều nha, nhưng cho em hỏi thêm xíu là cách chọn tụ lọc sau cầu diot. Em biết là chọn điện thế cao hơn điện thế mình mong muốn nhưng không biết chọn trị số của điện dung như thế nào ???

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
          Em cảm ơn anh nhiều nha, nhưng cho em hỏi thêm xíu là cách chọn tụ lọc sau cầu diot. Em biết là chọn điện thế cao hơn điện thế mình mong muốn nhưng không biết chọn trị số của điện dung như thế nào ???
          Tụ lọc nguồn sau diode nắn nên chọn trị số hơi lớn để áp ra đỡ bị gợn sóng , trên sơ đồ của em ghi là 70uF thì quá nhỏ , thường là 470uF đến 2200uF /25v cho nguồn dự kiến 12v , vì khi từ thứ cấp biến áp ra 12vac , sau khi nắn + với tụ thì sẽ được khoảng 14-16vdc, công suất biến áp và tải càng cao thì tụ lọc nguồn càng lớn , với b.áp 1A thì em nên dùng tụ 1.000uF là được

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            Tụ lọc nguồn sau diode nắn nên chọn trị số hơi lớn để áp ra đỡ bị gợn sóng , trên sơ đồ của em ghi là 70uF thì quá nhỏ , thường là 470uF đến 2200uF /25v cho nguồn dự kiến 12v , vì khi từ thứ cấp biến áp ra 12vac , sau khi nắn + với tụ thì sẽ được khoảng 14-16vdc, công suất biến áp và tải càng cao thì tụ lọc nguồn càng lớn , với b.áp 1A thì em nên dùng tụ 1.000uF là được
            Cảm ơn anh nhiều vì những góp ý rất chân thành !

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X