Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về sơ đồ driver LED với IC LM317

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về sơ đồ driver LED với IC LM317

Chào mọi người !

Bữa trước mình có làm xong cái nguồn 220VAC-12VDC/1A, bây giờ mình muốn dùng nguồn đó để thắp sáng con LED 1w hay 3w cũng được.
    Mình thấy trên mạng có hướng dẫn dùng con LM317 nhưng không có sơ đồ, bạn nào có sơ đồ gửi giúp mình với, xin cảm ơn !

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
    Chào mọi người !

Bữa trước mình có làm xong cái nguồn 220VAC-12VDC/1A, bây giờ mình muốn dùng nguồn đó để thắp sáng con LED 1w hay 3w cũng được.
    Mình thấy trên mạng có hướng dẫn dùng con LM317 nhưng không có sơ đồ, bạn nào có sơ đồ gửi giúp mình với, xin cảm ơn !
    Đơn giản nhất là dùng điện trở hạn dòng nhe. Vào Current limiting Resistor calculator for leds nhập thông số của nguồn, led thì web sẽ tính toán giúp bạn giá trị của điện trở.

Comment

Nguyên văn bởi 0972568142 Xem bài viết
      Đơn giản nhất là dùng điện trở hạn dòng nhe. Vào Current limiting Resistor calculator for leds nhập thông số của nguồn, led thì web sẽ tính toán giúp bạn giá trị của điện trở.
      Tại mình thấy mấy bạn trên mạng nói xài điện trở không bền và hao phí gì đó.....

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
        Tại mình thấy mấy bạn trên mạng nói xài điện trở không bền và hao phí gì đó.....
        Sơ đồ thì đây. Click image for larger version

Name:	lm317.png
Views:	1
Size:	4.2 KB
ID:	1399428 . Bạn điều chỉnh R1 R2 sao cho vout bằng với U của led.

Comment

Nguyên văn bởi 0972568142 Xem bài viết
          Sơ đồ thì đây. [ATTACH=CONFIG]91422[/ATTACH] . Bạn điều chỉnh R1 R2 sao cho vout bằng với U của led.
          Bạn gửi lại cái hình dùm mình với, nhỏ xíu ak coi hông được.

Comment

Led dùng mạch này tốt hơn. Vref=1,25V

sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Led dùng mạch này tốt hơn. Vref=1,25V

Ayda...lại làm phiền bạn T.L.M nữa rồi ha....hj
              Hình bạn gửi rất rõ ràng, nhưng mình còn chưa hiểu cách chọn giá trị R1 (là biến trở có nút vặn phải không bạn ?)
              Ví dụ: mình dùng nguồn 12v/1A thì phải chọn biến trở loại nào ?
              Bữa mình có mua 2 cái biến trở loại 50k, nó có 3 chân nhưng không biết khi mắc vào mạch thì mắc như thế nào ?

Comment

Đây là mạch ổn dòng chứ không phải ổn áp do đó áp ra không cố định mà phụ thuộc vào tải. Mạch này có thể thắp sáng 1 led cũng được, 2,3,4...led cũng được miễn là các led mắc nối tiếp và áp vào lớn hơn áp ra từ 3-30V. Trong hình có công thức tính đó. Muốn dòng 1A thì R=1,25 ôm.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Đây là mạch ổn dòng chứ không phải ổn áp do đó áp ra không cố định mà phụ thuộc vào tải. Mạch này có thể thắp sáng 1 led cũng được, 2,3,4...led cũng được miễn là các led mắc nối tiếp và áp vào lớn hơn áp ra từ 3-30V. Trong hình có công thức tính đó. Muốn dòng 1A thì R=1,25 ôm.
                  De minh mua LED ve lam thu xem, co gi nho ban coi giup nha

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X