Thông báo

Collapse
No announcement yet.

(Hỏi) Tính trở định thiên cho transistor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• (Hỏi) Tính trở định thiên cho transistor

Chào diễn đàn hôm nay post bài mong diễn đàn trợ giúp cách tính điện trở định thiên cho transistor nó hoạt động theo chế độ A,em không biết phải tính như thế nào ? Em được biết chế độ A là định thiên sao cho điện áp CE = 60% - 70% VCC chứ em không biết tính con điện trở bao nhiêu ohm để được như vậy, nhờ diễn đàn giúp !

bác nói chung chung quá, phải phân cực cho BJT bằng mạch điện như thế nào chứ.
    QTCP

Comment

Vâng em định nó phân cực cho mạch dao động đa hài em mới bắt đầu nên cần tính cho những mạch đơn giản,em muốn biết làm thế nào để chọn trở như thế nào chứ không phải là những mạch cho sẵn.

Comment

Chắc câu hỏi em quá khó nên không ai giúp em

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
          Vâng em định nó phân cực cho mạch dao động đa hài em mới bắt đầu nên cần tính cho những mạch đơn giản,em muốn biết làm thế nào để chọn trở như thế nào chứ không phải là những mạch cho sẵn.
          mạch dao động đa hài trans làm việc theo chế độ bảo hòa.
          muốn tính trở định thiên cho trans thì phải có đề bài như : sơ đồ mạch ,điện áp cung cấp cho mạch -tín hiệu đầu vào tín hiệu đầu ra, dòng qua trans v.v...
          từ đó áp dụng theo công thức để tính , rồi ráp thực nghiệm cân chỉnh .

Comment

Cám ơn anh lại là anh trợ giúp em,sơ đồ mạch chắc anh biết rồi dao động đa hài mà,điện áp cung cấp là 12vdc em làm để lấy tín hiệu đầu ra là dao đoongj chứ không có tín hiệu vào dòng qua tran thì em có biết đâu em mới hỏi tran dùng c1815

Comment

Em được biết Ic của tran C1815 max là 150mA thôi

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                mạch dao động đa hài trans làm việc theo chế độ bảo hòa.
                muốn tính trở định thiên cho trans thì phải có đề bài như : sơ đồ mạch ,điện áp cung cấp cho mạch -tín hiệu đầu vào tín hiệu đầu ra, dòng qua trans v.v...
                từ đó áp dụng theo công thức để tính , rồi ráp thực nghiệm cân chỉnh .
                Ý anh manhnha11 là transistor trong mạch dao động đa hài làm việc ở chế độ bão hòa, tức là không phải chế độ A, nên không tính như ở chế độ A.
                Để tính toán các linh kiện trong mạch thì phải có sơ đồ, điện thế nguồn, yêu cầu tín hiệu vào / ra thì mới tính đuợc chứ !
                Tính xong, ráp vào mạch thật, nó cũng chưa đúng ngay cho đâu !!!
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Trong bài# 1 bạn nói định thiên cho transistor hoạt động ở chế độ A, trong khi đó dao động đa hài là mạch hoạt động theo cơ chế bão hòa/ ngưng dẫn. Nói cách khác, ở mạch dao động đa hài là sự liên kết chéo của 2 transistor và cả 2 hoạt động ở trạng thái không bền giữa hai trạng thái này. khác hoàn toàn với mạch KĐ chế đọ A mà bạn nói ở #1.
                  Tôi lười post hình lên, nếu bạn đưa hình lên tôi sẽ hướng dẫn mạch DĐ đa hài.

Comment

À cám ơn tất cả em đã hiểu không đúng,nhờ có mấy anh em hiểu được kiểu hoạt động của mạch đa hài. Đơn giản là như thế này mạch dao động đa hài dùng tran C1815 điện trở chân C là 10K và tụ hoá 1uF điện áp cấp là 12V vậy dùng trở chân B là bao nhiêu ? Em nghĩ mạch này ai cũng biết vì nó đơn giản cho những ai học điện tử,nên em không cần post hình với lại em online bằng di động em không post hình được không hiểu tại sao em dùng trình duyệt opera,nên mong mọi người thông cảm !

Comment

À cám ơn tất cả em đã hiểu không đúng,nhờ có mấy anh em hiểu được kiểu hoạt động của mạch đa hài. Đơn giản là như thế này mạch dao động đa hài dùng tran C1815 điện trở chân C là 10K và tụ hoá 1uF điện áp cấp là 12V vậy dùng trở chân B là bao nhiêu ? Em nghĩ mạch này ai cũng biết vì nó đơn giản cho những ai học điện tử,nên em không cần post hình với lại em online bằng di động em không post hình được không hiểu tại sao em dùng trình duyệt opera,nên mong mọi người thông cảm !
                      có cách tính đơn giản là ráp 1/2 của mạch dao động đa hài gồm 1 -tr C1815 + R chân C 10k + R định thiên chân B tr thế bằng biến trở 100k [chú ý chỉnh biến trở về 100k] không ráp tụ.xong cấp nguồn lấy đồng hồ đo vôn đo giửa mass và tại chân C -tr, chỉnh bến trở từ từ cho đến khi chân C bằng 0v là được,[tr đả vào chế độ bảo hòa].
                      cúp nguồn tháo biến trở ra đo xem được bao nhiêu ohm lấy điện trở thế vào là xong.[không chỉnh biến trở về mức tối đa của nguồn sẻ làm hỏng tr].

Comment

Ok rất dễ hiểu cho em hỏi cái biến trở em không có vậy lấy cái chiết áp nghĩa là núm vặn volume thế vào được không ?

Comment

Cho em hỏi thêm chế độ bão hoà của tran với điện áp Uce = 0V vậy Ube = ? Giúp em với

Comment

Ok rất dễ hiểu cho em hỏi cái biến trở em không có vậy lấy cái chiết áp nghĩa là núm vặn volume thế vào được không ?
                            -được, chúng củng giống nhau,volume thì dể chỉnh hơn.

Cho em hỏi thêm chế độ bão hoà của tran với điện áp Uce = 0V vậy Ube = ? Giúp em với
                            -thông thường Uce = 0.6v-0.7v là vào chế độ bảo hòa. áp cao hơn thì tr ra đi.

Comment

khi thiết kế mạch dao động đa hài là phải tính đến tần số ,như vậy tần số là tín hiệu đầu ra của mạch.
                              tần số được tạo ra bởi R&C ở chân B của 2 Tr. nên khi thay đổi trở định thiên củng là thay đổi tần số .[nên đọc lại công thức].
                              khi có 1 mạch dao động đa hài đả có trước ,cần thay đổi tần số thì thay đổi trị số của tụ là được.

Comment

Về tác giả

Collapse

trung_hieu22 Tìm hiểu thêm về trung_hieu22

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X