Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em làm mạch đèn led sài IC 555 và 74164 vàc chạy 8 led, làm sao để có nhiều led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh có thể cho em hỏi chút, cái led 5 mili sài nguồn 3 V còn led mà 2 li thì sài nguồn máy von và dòng bao nhiêu là đủ, còn led dán sài nguồn máy vôn và dòng qua nó là bao nhiêu. Ở việt nam có bán led dán chưa??

Comment

Theo nhà sản xuất thì khuyến cáo dòng và áp trên Led, nhưng thực tế thường không theo.
      Người dùng có thể tự áp đặt dòng và áp trên Led sao cho độ sáng đạt yêu cầu.
      Kinh nghiệm thử Led của mình như sau:
      Nguồn cấp là 5V (hoặc 12V tùy theo kích thước và loại LED), ban đầu dùng trở lớn (1K chẳng hạn) nếu không đủ độ sáng thì giảm trở xuống đến khi đạt yêu cầu thì thôi.
      Khi đạt yêu cầu thì dùng đồng hồ đo dòng và áp trên Led => Kết quả.
      Việt nam mình có Led dán rồi chứ, các xe máy dán đầy, ngoài ra các Led dán bạn có thể thấy ở các bàn phím điện thoại, USB...

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
        Theo nhà sản xuất thì khuyến cáo dòng và áp trên Led, nhưng thực tế thường không theo.
        Người dùng có thể tự áp đặt dòng và áp trên Led sao cho độ sáng đạt yêu cầu.
        Kinh nghiệm thử Led của mình như sau:
        Nguồn cấp là 5V (hoặc 12V tùy theo kích thước và loại LED), ban đầu dùng trở lớn (1K chẳng hạn) nếu không đủ độ sáng thì giảm trở xuống đến khi đạt yêu cầu thì thôi.
        Khi đạt yêu cầu thì dùng đồng hồ đo dòng và áp trên Led => Kết quả.
        Việt nam mình có Led dán rồi chứ, các xe máy dán đầy, ngoài ra các Led dán bạn có thể thấy ở các bàn phím điện thoại, USB...
        Anh giải thích rõ dùm em tý, em không hiểu lắm. Lỡ sài R lộn nó cháy bóng luôn thì sao. Với lại led dán có bán ở cửa hàng đúng không anh và bao nhiêu vậy

Comment

Nói rõ rồi mà !
          Trước tiên nên dùng với điện trở có giá trị lớn, nếu bóng còn sáng yếu thì dùng điện trở khác có giá trị nhỏ hơn. Khi nào thấy Led sáng đẹp thì thôi.
          Bạn cứ thử đi rồi sẽ thấy, thà cháy 1 con Led mà ta học được kiến thức thực tế.
          Bạn biết cách xác định giá trị của điện trở chứ ?

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
            Nói rõ rồi mà !
            Trước tiên nên dùng với điện trở có giá trị lớn, nếu bóng còn sáng yếu thì dùng điện trở khác có giá trị nhỏ hơn. Khi nào thấy Led sáng đẹp thì thôi.
            Bạn cứ thử đi rồi sẽ thấy, thà cháy 1 con Led mà ta học được kiến thức thực tế.
            Bạn biết cách xác định giá trị của điện trở chứ ?
            Cám ơn anh nhiều nha đẻ em thử. Có gì mong anh giúp đỡ dùm.

Comment

[QUOTE=sunshine;186098]Em có sơ đồ như hình vẽ, vậy em muốn tăng số lượng bóng led lên phải làm sao, (khoảng 20 đến 30 bóng). Mong các anh chỉ dùm em cách nối dây luôn.
              À, mà em ráp mạch bằng day điện (không có bảng mạch) nó tùm lum hết, vậy có cách nào cho gọn lại. Em nghe nói trên thị trường có bán mạch đục lỗ sẵn vậy làm sao mình có thể nói các thiết bị lại được. Hoặc các anh có thể chỉ cho em cách làm bảng mạch không để bắt linh kiện vào.[/QUOTE/]

Các anh ơi giúp dùm em với. Ở con 74164 ngoài các chân nói với linh kiện như trong hình thì chân 7 và chân 14 mình nói đi đầu. Hay là để trống. Mong các anh giúp dùm em.
              Với lại mạch in mình cắt bằng cái gì. Em mua về 1 cái mà nó bự quá ( sài hết thì phí của trời quá) mong các anh giúp dùm.

Comment

[quote=sunshine;189665]
                Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
                Em có sơ đồ như hình vẽ, vậy em muốn tăng số lượng bóng led lên phải làm sao, (khoảng 20 đến 30 bóng). Mong các anh chỉ dùm em cách nối dây luôn.
                À, mà em ráp mạch bằng day điện (không có bảng mạch) nó tùm lum hết, vậy có cách nào cho gọn lại. Em nghe nói trên thị trường có bán mạch đục lỗ sẵn vậy làm sao mình có thể nói các thiết bị lại được. Hoặc các anh có thể chỉ cho em cách làm bảng mạch không để bắt linh kiện vào.[/QUOTE/]

Các anh ơi giúp dùm em với. Ở con 74164 ngoài các chân nói với linh kiện như trong hình thì chân 7 và chân 14 mình nói đi đầu. Hay là để trống. Mong các anh giúp dùm em.
                Với lại mạch in mình cắt bằng cái gì. Em mua về 1 cái mà nó bự quá ( sài hết thì phí của trời quá) mong các anh giúp dùm.
                mạch có đục nỗ sẵn thì cũng phải làm mạch in như bình thường thôi, nhưng có cái khác là họ đã đục lỗ sẵn, làm mạch in dễ lắm, ở trong diễn đàn mình thấy họ chỉ làm nhiều lắm.
                - con 74164 thì bạn phải mắc hai chân số 7 và 14 vao nếu ko sẽ không hoạt động được, chân 7 là chân GND, chân 14 là chân VCC

Comment

[QUOTE=caovanhuong;189669]
                  mạch có đục nỗ sẵn thì cũng phải làm mạch in như bình thường thôi, nhưng có cái khác là họ đã đục lỗ sẵn, làm mạch in dễ lắm, ở trong diễn đàn mình thấy họ chỉ làm nhiều lắm.
                  - con 74164 thì bạn phải mắc hai chân số 7 và 14 vao nếu ko sẽ không hoạt động được, chân 7 là chân GND, chân 14 là chân VCC
                  À mà anh ơi. Cái cổng Not sao em ra hỏi cửa hàng nó chả biết bán sao hết.

Comment

[quote=sunshine;189670]
                    Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết

À mà anh ơi. Cái cổng Not sao em ra hỏi cửa hàng nó chả biết bán sao hết.
                    bạn hỏi cổng not thi ai mà biết được, mà có biết thì hõ cũng chẳng biết bạn mua con nào, có nhiều loại lắm, khi mua thi bạn phải nói rõ con bạn muốn mua ra thì họ mới biết được.

Comment

[QUOTE=caovanhuong;189678]
                      bạn hỏi cổng not thi ai mà biết được, mà có biết thì hõ cũng chẳng biết bạn mua con nào, có nhiều loại lắm, khi mua thi bạn phải nói rõ con bạn muốn mua ra thì họ mới biết được.
                      Vậy các anh có thể cho em con nào đon giản dẽ sài và rẽ không. Hoặc giới thiệu em 1 số con cũng được.

Comment

Vài con NOT nhé !
                        7404,7405, 7406, 7414, 7416

Comment

[quote=sunshine;189702]
                          Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết

Vậy các anh có thể cho em con nào đon giản dẽ sài và rẽ không. Hoặc giới thiệu em 1 số con cũng được.
                          -đây là một số con có bán trên thị trường.
                          + 4049,7404: NOT
                          + 4081,7408: AND
                          + 4011,7400: NAND
                          + 7432:OR
                          + 4001,7402: NOR
                          +7486:XNOR.
                          -bạn vào trang này để xem đầy đủ các thông số kỹ thuật về nó. http://www.datasheetcatalog.com/ .

Comment

Có thể dùng tran loại PNP <Thuận> để thay thế cho IC cổng NOT ở trong hình! Có thể lấy A1015 cũng được.
                            Có thể dùng IC7404, đọc datasheet để biết thêm các xài! trong con này có tất cả 6 cổng NOT dùng 1 cổng thôi mà mua con này hơi phí!
                            Cắt mạch đồng đục lỗ sẵn có thể dùng dao,kéo,.. thậm trí là cưa

Mắc thấy nó chạy có sướng ko?
                            Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                              Có thể dùng tran loại PNP <Thuận> để thay thế cho IC cổng NOT ở trong hình! Có thể lấy A1015 cũng được.
                              Có thể dùng IC7404, đọc datasheet để biết thêm các xài! trong con này có tất cả 6 cổng NOT dùng 1 cổng thôi mà mua con này hơi phí!
                              Nếu nó chạy là sướng rồi còn gì nữa. Hồi nhỏ ba mua cho máy đồ chơi đèn thấy thích giờ mà tự tay ráp còn sướng gì bằng.

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết

-bạn tử chỉ cách mắc coi, mình chưa biết cái này, suy nghĩ không ra.
                                -7404 chỉ có 4 cổng thôi, mỗi cổng có 3 chân, 4 cổng là 12 chân + 2 chân cấp nguồn nữa là 14 chân.

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X