Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác có thể hướng dẫn em mạch điều khiển từ xa không.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác có thể hướng dẫn em mạch điều khiển từ xa không.

Em muốn làm một mạch đơn giản thôi khi bấm nút bằng điều khiển bằng romot do mình tạo ra (ưu tiên) hoặc láy của TV thì quat hay đèn sáng. Các bác giúp dùm em nha. Nếu ai có sơ đồ thì cho em xin luôn. Em cám ơn nhiều.
    Last edited by sunshine; 09-06-2009, 12:20.

Không có ai cho em tý gợi ý gì à

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
      Không có ai cho em tý gợi ý gì à
      Gợi ý nhé !
      Dùng cặp IC BL9148 + BL9149, hoặc PT2248 + PT2249.
      Đó là các cặp IC thu phát chuyên dùng cho ĐKTX bằng tia hồng ngoại.

Comment

góp ý

Em muốn làm một mạch đơn giản thôi khi bấm nút bằng điều khiển bằng romot do mình tạo ra (ưu tiên) hoặc láy của TV thì quat hay đèn sáng. Các bác giúp dùm em nha. Nếu ai có sơ đồ thì cho em xin luôn. Em cám ơn nhiều.
        bạn có thể qua bên luồng điện tử cao tần chẳng hạng , mục đích của ban như thế nào để mọi người còn giúp

Comment

Nguyên văn bởi 3642128 Xem bài viết
          bạn có thể qua bên luồng điện tử cao tần chẳng hạng , mục đích của ban như thế nào để mọi người còn giúp
          À cũng đơn giản thôi anh à. Em chỉ muốn tắt quạt, đèn từ xa thôi. Tại công tắc nhà em nó xa quá, khi muốn tắt là phải vòng xuống dưới nhà lận.

Comment

Mạch này là mạch phát với 4 nút nhấn,dùng IC BL9148 hoặc PT2248 cũng được

Còn mạch này là mạch thu, dùng IC BL9149 hoặc PT2249

Để hiểu rõ hơn,mình cho bạn file này,bạn tham khảo thêm,nếu còn thắc mắc gì mình xin chỉ giúp cho. Mình đã từng đụng đến tụi này rồi. Mạch ráp là chạy,rất dễ dàng .
            http://dientuvietnam.net/forums/atta...1&d=1244739855

Chúc vui vẻ !!!
            Attached Files

------------------------------------------------

Comment

mach trong file khac voi mach ngoai vay

Comment

Nguyên văn bởi xuanhung_nb Xem bài viết
                mach trong file khac voi mach ngoai vay
                Mạch ở trong file đó là ứng dụng chỉ là để hiện thị led 7 đoạn mà thôi.con mạch mình vẽ ở ngoài là để điều khiển thiết bị điện,như là: đèn điện,quạt ...

Về mạch phát thì như nhau mà thôi,mạch phát ở hình trên là phát đi 4 tín hiệu,tức là có 4 nút điều khiển, các bạn có thể làm nhiều nút điều khiển hơn hoặc ít hơn thì tùy ý.

Còn mạch thu mình vẽ ở trên chỉ thu 1 tín hiệu mà thôi,tức là bên mạch phát nhấn nút SW1 thì bên mạch thu này mới có tác dụng,còn nhấn phím khác thì ko tác dụng. Mình vẽ minh họa để thu 1 phím lệnh, nếu các bạn muốn thu nhiều phím hơn thì vẽ tương tự thôi. Tùy ứng dụng của từng người mà !!!!

Chúc vui vẻ !!!

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                  Mạch ở trong file đó là ứng dụng chỉ là để hiện thị led 7 đoạn mà thôi.con mạch mình vẽ ở ngoài là để điều khiển thiết bị điện,như là: đèn điện,quạt ...

Về mạch phát thì như nhau mà thôi,mạch phát ở hình trên là phát đi 4 tín hiệu,tức là có 4 nút điều khiển, các bạn có thể làm nhiều nút điều khiển hơn hoặc ít hơn thì tùy ý.

Còn mạch thu mình vẽ ở trên chỉ thu 1 tín hiệu mà thôi,tức là bên mạch phát nhấn nút SW1 thì bên mạch thu này mới có tác dụng,còn nhấn phím khác thì ko tác dụng. Mình vẽ minh họa để thu 1 phím lệnh, nếu các bạn muốn thu nhiều phím hơn thì vẽ tương tự thôi. Tùy ứng dụng của từng người mà !!!!

Chúc vui vẻ !!!
                  Anh ơi cho em hỏi thêm tý, ở hình mạch phát cái XTAL 455Khz có phải là thiết bị phát sóng không. Chứ trong hình em không nhận ra thiết bị nào phát sóng hết và cái đó dẽ mua không vậy anh.
                  Còn ở mạch thu nếu mình muốn làm thêm để nó thu tín hiệu 2 thì em phải bắc như thế nào. Có phải là ở chân 3 của con 5474 nói với chân 4 của con PT2249 đúng không anh. Hay là mình phải làm mới 1 cái mạch khác?
                  Và cũng ở mạch thu em thắc mắc là 2 ký hiệu màu đỏ trong hình ra tiệm em sẽ nói như thế nào để người ta bán cho mình, IR_led và Rờle LS1 liệu người ta có hiểu.( Tại em mới làm quen điện tử nên máy thiết bị đó lạ quá)
                  Em xin cám ơn trước nhé
                  Attached Files
                  Last edited by sunshine; 12-06-2009, 17:17.

Comment

Anh ơi cho em hỏi thêm tý, ở hình mạch phát cái XTAL 455Khz có phải là thiết bị phát sóng không. Chứ trong hình em không nhận ra thiết bị nào phát sóng hết và cái đó dẽ mua không vậy anh.
                    Còn ở mạch thu nếu mình muốn làm thêm để nó thu tín hiệu 2 thì em phải bắc như thế nào. Có phải là ở chân 3 của con 5474 nói với chân 4 của con PT2249 đúng không anh. Hay là mình phải làm mới 1 cái mạch khác?
                    Và cũng ở mạch thu em thắc mắc là 2 ký hiệu màu đỏ trong hình ra tiệm em sẽ nói như thế nào để người ta bán cho mình, IR_led và Rờle LS1 liệu người ta có hiểu.( Tại em mới làm quen điện tử nên máy thiết bị đó lạ quá)
                    Em xin cám ơn trước nhé
                    cho mình góp tí ý kiến trong mục này nhé, với con PT2249 thì có thể mã hóa được 18 lệnh khác nhau, tinh thể thạch anh XTAL dùng để tạo ra dao động cho mạch, có tần số 455khz.
                    "Còn ở mạch thu nếu mình muốn làm thêm để nó thu tín hiệu 2 thì em phải bắc như thế nào. Có phải là ở chân 3 của con 5474 nói với chân 4 của con PT2249" đúng rồi đó bạn.
                    còn việc mua linh kiện thì dễ mà, với con ir_led bạn ra tiệm cứ bảo bán con mắt nhận remote của tivi la người ta đưa cho,loại to có 3 chân, màu đen. con relay thì thì cứ bảo rơle thôi.

Comment

chào các bạn mình cũng rất thích mạch điều khiển từ xa.mình muốn góp ý cho các bạn là ta sẽ dùng rơ mót ti vi hay đầu đĩa hay bất kỳ thì sẽ hay hơn, mình đã làm được một cái rồi chạy cũng tốt lắm. mình sữ dụng một con thu 3 chân như mạch phát của các bạn ở trên. khi nhận tia hồng ngoại thì chân ra xuống mức thấp vào chân số hai của IC NE555 làm nhiệm vụ tạo xung đơn hài. khi đó chân ra (3) nhảy lên cao kích qua chân số 14 của con IC4017 làm nhiệm vụ như một công tắc diện tử.khi đó chân số 2 của 4017 nhảy lên cao và giữ ở đó kích qua transitor C828 làm đóng rơ le. đèn sáng. khi có xung kế từ 5555 thì chân số 4 của 4017 nhảy lên mức cao qua diode 1N4148 về chân rè sét (15) làm nhả rơ le, đèn tắt. lưu ý IC là một bộ điếm vòng từ 1 tới 10 nên có thể ứng dụng điều khiển quạt ....lưu ý thứ hai là con led thu nó hay bị nhiễu nếu điện thế cấp cho nó cao, tốt nhất là 5vDC.còn mạch thu này thì sữ dụng điện từ 5v dến 9v

Comment

các bạn thông cảm cho mình vì mình không biết cách đưa hình lên nên chỉ có thể nói bằng miệng. bàn nào cần chi tiết hơn thì có thể trao đổi với mình mail là khogcogi_cothethaytheem@yahoo.com

Comment

XTAL 455Khz có phải là thiết bị phát sóng không. Chứ trong hình em không nhận ra thiết bị nào phát sóng hết và cái đó dẽ mua không vậy anh.
                          Em xin cám ơn trước nhé
                          - XTAL 455Khz là con thạch anh 455Khz,nó dùng để tạo dao động cho IC phát. Bạn cứ nói là bán con thạch anh 455Khz là người ta bán.
                          - Còn về phím nhấn thì như sau :
                          Đây là sơ đồ bàn phím bên mạch phát tổng quát

Mỗi phím sẽ nối từ chân T cho đến các chân K1~K6. Do ta dùng IC thu là PT2249, nên chỉ có các phím số 1 đến phím số 5 và từ phím 7 đến phím 8 là có tác dụng,còn phím số 6,phím 12 và các phím số còn lại là không tác dụng.

Trong đó,ứng với 1 phím bên phát sẽ ứng với các chân bên IC PT2249 như sau :

Hình trên bạn nhìn vào những chỗ mình khoanh tròn, giả sử bạn nhấn phím số 1 thì chân HP1 của IC PT2249 có tín hiệu, phím số 2 thì chân HP2 ...

Bạn xem trong mạch phát của mình :
                          + Phím SW1,phím nối từ chân T1 đến K1 .Khi nhấn phím SW1 này thì bên mạch thu (mạch PT2249) sẽ có hiện tượng như sau : chân số 3 của PT2249 (tức là chân HP1) đang ở mức logic 0, sẽ chuyển lên mức logic 1. Khi bạn thả phím SW1 thì chân số 3 này là trở về mức 0 ban đầu. Tương tự cho phím các SW khác cũng như thế.

- Bên mạch thu :
                          IR_led là IC thu có hình dạng như sau :

Bạn cứ nói là IC thu hồng ngoại loại 3 chân là người ta đưa cho bạn
                          + Role LS1 là loại role 5V-5 chân
                          + còn bên mạch phát con led đó là con led phát hồng ngoại, giống như led thường thôi, khác 1 điều là nó không sáng thôi, bạn cứ nói là mua 1 con led phát hồng ngoại là ok thôi mà .

Chúc bạn thanh công !!!
                          Attached Files

Comment

Con IC 5474 bên mạch thu là con D Flip-flop tên đúng của nó là CD4013, mình sẽ vẽ lại mạch thu như sau :

Mạch trên mình vẽ cho phím SW1 mà thôi, nếu bạn muốn dùng phím SW2 thì mắc thêm vào chân HP2 của PT2249,tương tự cho phím SW3 - SP1, SW4 - SP2 ... Muốn bao nhiêu thì tùy bạn thôi mà.
                            Attached Files

Comment

anh alone76816 ơi anh học ở DHCN HCM hả vậy em học chung với anh rồi đó. Em mới năm nhất à nên kinh nghiệm chưa nhiều. Bài viết của anh hay lắm. Em cám ơn anh nhiều nha. Giờ em bắt tay làm thử có gì trục trặc em hỏi anh tiếp nha, mong anh giúp dùm em.

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X