Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác có thể hướng dẫn em mạch điều khiển từ xa không.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trugtruc Xem bài viết
    các bạn thông cảm cho mình vì mình không biết cách đưa hình lên nên chỉ có thể nói bằng miệng. bàn nào cần chi tiết hơn thì có thể trao đổi với mình mail là khogcogi_cothethaytheem@yahoo.com
    Anh có thể port sơ đồ lên không để cho mọi người tham khảo, hoặc nếu được anh gưởi email cho em đi rồi em port lên cho. Với lại nếu anh muốn port lên thì khi anh đành vào trả lời nó có mục tải file từ máy/sau đó anh browse tới thư mục chứa hình/ Sau đó anh bấm nút thêm file và đợi cho nó tý đến khi nó báo có file là xong à.

Comment

chào các bạn mình cũng rất thích mạch điều khiển từ xa.mình muốn góp ý cho các bạn là ta sẽ dùng rơ mót ti vi hay đầu đĩa hay bất kỳ thì sẽ hay hơn, mình đã làm được một cái rồi chạy cũng tốt lắm. mình sữ dụng một con thu 3 chân như mạch phát của các bạn ở trên. khi nhận tia hồng ngoại thì chân ra xuống mức thấp vào chân số hai của IC NE555 làm nhiệm vụ tạo xung đơn hài. khi đó chân ra (3) nhảy lên cao kích qua chân số 14 của con IC4017 làm nhiệm vụ như một công tắc diện tử.khi đó chân số 2 của 4017 nhảy lên cao và giữ ở đó kích qua transitor C828 làm đóng rơ le. đèn sáng. khi có xung kế từ 5555 thì chân số 4 của 4017 nhảy lên mức cao qua diode 1N4148 về chân rè sét (15) làm nhả rơ le, đèn tắt. lưu ý IC là một bộ điếm vòng từ 1 tới 10 nên có thể ứng dụng điều khiển quạt ....lưu ý thứ hai là con led thu nó hay bị nhiễu nếu điện thế cấp cho nó cao, tốt nhất là 5vDC.còn mạch thu này thì sữ dụng điện từ 5v dến 9v
      Con 555 của bạn mình thấy không cần thiết, tại chân ra của mắt thu hồng ngoại có thể đưa trực tiếp vào chân B của con transistor PNP, chân C của PNP lại đưa vào chân 14 của 4017. Xong !
      sunshine làm về 4017 nhiều chắc giờ OK rồi phải không ?
      Cứ thế thôi, mạch này dùng Remote nào cũng được and press any key !

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
        Con 555 của bạn mình thấy không cần thiết, tại chân ra của mắt thu hồng ngoại có thể đưa trực tiếp vào chân B của con transistor PNP, chân C của PNP lại đưa vào chân 14 của 4017. Xong !
        sunshine làm về 4017 nhiều chắc giờ OK rồi phải không ?
        Cứ thế thôi, mạch này dùng Remote nào cũng được and press any key !
        CHi sơ sơ thôi anh à, em ráp mạch chứ chưa có nhiều tài liệu về IC 4017 chỉ có IC 555 thôi.

Comment

Sao bạn ko dùng vi điều khiển lập trình giải mã tín hiệu theo một số chuẩn hồng ngoại?. Mình cũng đã làm với chuẩn sony rồi. Khi đó chỉ việc lập trình theo ý thích mình thôi

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
            Em muốn làm một mạch đơn giản thôi khi bấm nút bằng điều khiển bằng romot do mình tạo ra (ưu tiên) hoặc láy của TV thì quat hay đèn sáng. Các bác giúp dùm em nha. Nếu ai có sơ đồ thì cho em xin luôn. Em cám ơn nhiều.
            link: http://www.diendandientu.com/diendan...ad_thread,2266

Comment

CHi sơ sơ thôi anh à, em ráp mạch chứ chưa có nhiều tài liệu về IC 4017 chỉ có IC 555 thôi.
              bạn ơi 4017 trong mạch này dễ lắm. bạn mắc 1 tụ pi 104 từ chân 15 qua chân 16, chân 16 mắc thẳng lên nguồn.chân 13 và 8 xuống mass. chân 14 nhận xung từ chân 3 của IC555 nhớ cầu chi thế dùng diện trở 10k.chân 2 qua cực B của C828. chân 4 qua diode 1N4148 về chân 15 (rè set)nhớvao2i thêm điện trở 100k từ mass lên chân 15.chúc bạn thành công.sở dồ chân 4017 là ngõ ra thứ nhất là chân số hai. thứ hai là 4. thứ ba là 7, thứ tư là 10.

Comment

Em muốn làm một mạch đơn giản thôi khi bấm nút bằng điều khiển bằng romot do mình tạo ra (ưu tiên) hoặc láy của TV thì quat hay đèn sáng. Các bác giúp dùm em nha. Nếu ai có sơ đồ thì cho em xin luôn. Em cám ơn nhiều.
                sơ đồ chân đây

Comment

trời ơi cái hình nó không lên

Comment

trời ơi cái hình nó không lên
                    Cách post hình lên mạng đây, vào đọc đi rồi viết bài cho sinh động hơn, ok !!!
                    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=1419

------------------------------------------------

Comment

Anh ơi, ráp cái này nhưng lại có 1 số chi tiết em không biết mua.Em có khoang cái hình đó. Mà anh cho em hỏi tý có phải cái vòn màu xanh là để làm gì? có phải cho dòng 1 chiều chay qua nên mua loại nào cũng được đúng không. Với lại nếu mua con nào cũng được anh có thể cho em 1 vài Ví dụ được không.
                      Còn có màu đỏ là gì ?
                      Attached Files

Comment

Vòng tròn màu đỏ là Led phát hồng ngoại, 2 cái trong vòng màu xanh là 2 con diode 1N4148.
                        Hỏi mua các thứ đó là họ biết hết.

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
                          Vòng tròn màu đỏ là Led phát hồng ngoại, 2 cái trong vòng màu xanh là 2 con diode 1N4148.
                          Hỏi mua các thứ đó là họ biết hết.
                          Các pác ơi có ai trong diễn đàn này ở Cần Thơ không vậy?

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                            Mạch này là mạch phát với 4 nút nhấn,dùng IC BL9148 hoặc PT2248 cũng được

Còn mạch này là mạch thu, dùng IC BL9149 hoặc PT2249

Để hiểu rõ hơn,mình cho bạn file này,bạn tham khảo thêm,nếu còn thắc mắc gì mình xin chỉ giúp cho. Mình đã từng đụng đến tụi này rồi. Mạch ráp là chạy,rất dễ dàng .
                            http://dientuvietnam.net/forums/atta...1&d=1244739855

Chúc vui vẻ !!!
                            Mọi người ơi. Em làm mạch như vậy sao nó không chạy. Em đã kiểm tra hết mà vẫn không chạy. Các anh chị có thể chỉ cho em là nó có thể hư bộ phận nào không. Em có đo hiệu điện thế giữa 2 chân của đèn led phát hồng ngoại thì thấy có điện thế. Khi bấm 1 cái kim nó nó nhít lên 1 chút rồi trở về vị trí khi đo. Em cũng làm tương tự với cái phần thu hồng ngoại thì thấy cũng vậy. Nhưng không hiểu sao nó không chạy. Em sờ vào con IC PT2249 thì thấy nó ấm ấm. Nên mọi người có thế chỉ dùm em là nó có thể bị hư phần nào không ?
                            Em xin cảm ơn trước nha.

Comment

À cũng đơn giản thôi anh à. Em chỉ muốn tắt quạt, đèn từ xa thôi. Tại công tắc nhà em nó xa quá, khi muốn tắt là phải vòng xuống dưới nhà lận.
                              Cái đỏ đỏ đó , Bạn phải làm cái công tắc điều khiển bằng sóng điện từ RF ( thì ở trên gác , trong buồng ngủ ..... ) mới tắt được đèn dưới nhà , phòng khách ... ( vì RF có thể xuyên qua tường , vật cản

Còn nếu làm điều khiển bằng hồng ngoại (IR ) thì bạn chỉ điều khiển được khi điều khiển và mắt thu nhận nhìn thấy nhau mà thôi ( vướng tường hay bị che khuất là không điều khiển được ).
                              Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Con 5474 là con gì đó bạn.Tôi có mạch thu đa năng thu tất cả cả các tín hiệu remote mua ở chợ nhật tảo.Nó chạy một lúc thì đổi (rơle nhảy).Ic trên mạch này bị xòa tên mất nên không biết làm sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X