Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi- Mạch cầu H

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
    Thứ nhất trường hợp bạn nói là khi ta nhấn nút bên phải thì có dòng điện chạy qua R3 qua Q6 kích động cơ chạy, thì nếu như bạn nói điện trở R3 nhỏ thì có thể gây sụt áp, tôi đồng ý cái này, nhưng R1 thì ko có điện áp rơi ở đây, chắc tôi nghĩ bạn nhầm.
    Xin lỗi bạn nhưng câu từ của bạn nó theo ngữ pháp kiểu gì đó mà tôi không hiểu được bạn đang nói cái gì. Bạn khẳng định cho tôi cái này đã: Cái dòng tô đậm bên trên ý, nó là của bạn nói hay là bạn đang trích lời của tôi nói ở các post trước??

Bạn cho dòng qua motor là 100mA mà bạn dám đưa ra cái này ở đâu ra thế "Ib = 100/(50+1) = 2 (mA)", chưa gì đưa ra cái Ib=2mA là tôi thấy ghê ghê rồi, transistor dòng Ib mà cỡ 2mA thì hơi đuối,
    Theo bạn thì dòng Ib của transistor nên ở cỡ bao nhiêu thì mới đúng?? Và "hơi đuối" nghĩa là thế nào??

nhắc lại cái ở trên, khi bạn cấp dòng cho transistor đến một mức nào đó mà Ube đạt tới mức bão hòa (~0.7V) thì bạn cho dòng vào bao nhiêu nữa thì dòng Ice cũng bấy nhiêu mà thôi, ko hơn đc đâu -> công thức đưa ra là "tầm bậy"
    Ý bạn là cứ cho dòng chảy vào cực B của transistor thì dòng cực dòng Ice lúc nào cũng tăng đều miễn là Ib đủ lớn phải không?? Tôi biết đọc đến đây bạn sẽ nhảy dựng lên và dè bỉu điều gì đó rồi sẽ lại đề cập đến công suấyt nguồn cho mà xem. Nhưng bạn cứ trả lời câu hỏi của tôi đã ròi chúng ta tranh luận tiếp

Thứ ba là cái chữ "sụt áp" mà bạn đưa ra, tôi có đồng ý là ở R1 và R3 sẽ có tiêu hao công suất, nhưng bạn có đảm bảo là nó sẽ gây ra sụt áp ko, bạn đã xác định đc công suất nguồn chưa, tôi đưa bạn nguồn 2A thôi, bạn làm cho nó sụt thử giùm tôi nha.
    Chỗ này tôi không thể đủ kiên nhẫn để tranh luận về cái "thứ ba" này của bạn nữa vì nghe bạn nói "tôi cho bạn nguồn 2A thôi" tôi đã không muốn "làm cho nó sụt" để làm gì cả!!! Vì chẳng biết bạn muốn làm sụt là làm sụt cái gì, ở đâu, sụt từ giá trị bao nhiêu đến bao nhiêu thì bạn mới công nhận là sụt?? Và nói thế cũng có nghĩa là gì, nghĩa là bạn chẳng hiểu gì về nguồn điện cả!!! Xin lỗi bạn vì tôi dùng từ hơi nặng nhưng phải nói thẳng như thế thì những người dày dạn về điện tử hay ít nhất về nguồn điện mới thông cảm cho sự cố gắng kiềm chế của tôi.
    "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Nguyên văn bởi Chuc_1981 Xem bài viết
      Tôi chấp nhận hoàn toàn sự thách thức của bạn vô điều kiện ( vì R động cơ tải nhỏ) mà thôi tôi đã nhường bạn thắng tôi rồi hảy để các bạn khác tranh luận với bạn,có thể bạn cần học lại điện tử căn bản,chào nhé.
      Có bạn nào tiếp tục tranh luận với bạn này về dòng tải động cơ lớn ành hưởng dòng phân cực---->tran ko bảo hòa ----->dòng tải không chạy qua CE mà chạy qua dòng BE xin mời tiếp tục
      Có vấn đề nhỏ thế này mà bạn nói năng đã lung tung, trước sau bất nhất thì làm sao bạn hiểu được về transistor và điện tử?? (Câu trước nói "chấp nhận thách thức của bạn vô điều kiện", câu sau lại nói "để bạn khác vào tranh luận với bạn". Chưa hết, bạn còn dẫn sai ý của tôi nữa. Cái dòng tô đậm bên trên ý, tôi nói ý đó chỗ nào thế bạn? Hay bạn tự nghĩ ra?

Thôi, bạn không tranh luận nữa cũng được, nhưng nếu vẫn muốn khẳng định lại câu trả lời cho vấn đề này 1 lần nữa thì bạn hãy mang nguyên những bài post ở đây đến cho thầy giáo dạy điện tử của bạn xem nhé

Chúc bạn tốt nghiệp điểm giỏi môn điện tử! (Lời chúc chân thành đấy nhé!)
      "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Mới đọc chữ ký bạn xong, mới cảm thấy rằng đầu óc bạn giống Einstein quá, "Imagination is better than knowledge", chắc là bạn có một đầu óc tưởng tượng khá phong phú đấy
        Tưởng tượng phong phú thì không tốt sao bạn? Còn ban, chắc bạn không tưởng tượng được là những điều tôi cố gắng nói để bạn hiểu ở đây là đúng. Thật đáng tiếc.

Hehe, nói chuyện với bạn rất vui đấy, tất nhiên theo những gì tôi đã làm và đã học thì tôi mới nói chứ, chứ ko lại nói suông àh , ý kiến của tôi là như thế, nếu bạn khẳng định thì bạn nên làm một bài viết chứng minh sự đúng của bạn đi. Vậy nhé
        Có thêm ai muốn tôi chứng minh những điều tôi nói không nhỉ? Bạn muốn chứng minh bằng mạch thực tế hay bằng công cụ mô phỏng trên máy tính??

Comment

Nguyên văn bởi hanguyen Xem bài viết
          Xin lỗi bạn nhưng câu từ của bạn nó theo ngữ pháp kiểu gì đó mà tôi không hiểu được bạn đang nói cái gì. Bạn khẳng định cho tôi cái này đã: Cái dòng tô đậm bên trên ý, nó là của bạn nói hay là bạn đang trích lời của tôi nói ở các post trước??
          Thì tôi nói sai chắc, Q6 dẫn thì thằng Q4 mới dẫn, mới có dòng điện chạy qua động cơ chứ.

Theo bạn thì dòng Ib của transistor nên ở cỡ bao nhiêu thì mới đúng?? Và "hơi đuối" nghĩa là thế nào??

Ý bạn là cứ cho dòng chảy vào cực B của transistor thì dòng cực dòng Ice lúc nào cũng tăng đều miễn là Ib đủ lớn phải không?? Tôi biết đọc đến đây bạn sẽ nhảy dựng lên và dè bỉu điều gì đó rồi sẽ lại đề cập đến công suấyt nguồn cho mà xem. Nhưng bạn cứ trả lời câu hỏi của tôi đã ròi chúng ta tranh luận tiếp
          Dòng Ib này phụ thuộc vào thằng R1, dòng đạt tới khi nào Ube cỡ hơn 0.7V là ok, transistor dẫn bão hòa. Như vậy là bạn chưa có căn bản rồi nhé, bạn đặt câu hỏi ngớ ngẩn quá

Chỗ này tôi không thể đủ kiên nhẫn để tranh luận về cái "thứ ba" này của bạn nữa vì nghe bạn nói "tôi cho bạn nguồn 2A thôi" tôi đã không muốn "làm cho nó sụt" để làm gì cả!!! Vì chẳng biết bạn muốn làm sụt là làm sụt cái gì, ở đâu, sụt từ giá trị bao nhiêu đến bao nhiêu thì bạn mới công nhận là sụt?? Và nói thế cũng có nghĩa là gì, nghĩa là bạn chẳng hiểu gì về nguồn điện cả!!! Xin lỗi bạn vì tôi dùng từ hơi nặng nhưng phải nói thẳng như thế thì những người dày dạn về điện tử hay ít nhất về nguồn điện mới thông cảm cho sự cố gắng kiềm chế của tôi.
          CÒn mấy lí sự cùn thì mình cũng ko biết trả lời sao cả..
          Thôi mình đi ngủ đây, mai còn đi làm nữa. Tối nay sẽ mơ nhiều giấc mơ thú vị đây. Good night. Hehe

0988467839

Comment

@duonghoang & chuc_1981: Thể theo yêu cầu của các bạn tôi bớt chút thời gian vẽ mạch và lấy kết quả test trên máy tính bằng phần mềm Orcad 16.0. Các kết quả đã ghi rõ trong hình, từ từ xem và suy ngẫm các bạn nhé.

Qua đây tôi muốn nhắn tới các bạn: Để luôn tự tin trong tranh luận các bạn cần phải chắc chắn mình đã tai nghe, mắt nhìn, tay sờ vào các linh kiện và mạch điện tử, đã kinh qua nhiều năm trên các "bãi chiến trường" điện tử với các công trình tự tay mình làm ra và được cộng đồng ghi nhận thì hãy mạnh dạn phát biểu cho mọi người nghe nhé. CCG!

Chú ý: Nếu xem các kết quả này bạn vẫn chưa thấy phục thì hãy cố gắng tiết kiệm tiền (chỉ khoảng 10 nghìn đồng thôi) để mua linh kiện về mà tự tay test lấy. Nhớ là dùng đồng hồ đủ tốt mà đo chứ đừng dùng đồng hồ rẻ tiền của TQ vì nó sai số nhiều lắm đấy. Nếu đo bằng đồng hồ này cảm thấy nghi ngờ thì lấy đồng hồ khác mà đo. Nếu làm đi làm lại nhiều lần vẫn không ra được kết quả mình mong đợi thì cũng đừng đổ tại đồng hồ nhé, hãy mang nó đến phòng thí nghiệm của thầy giáo dạy điện tử của bạn nhờ ông ý xem xét xem lắp có sai chỗ nào không và dùng đồng hồ xịn kiểm chứng kết quả.

Nhân tiện đây tôi đưa thêm 2 mạch điện đơn giản để làm rõ thêm vấn đề này. Bạn thử "đoán" và tính thử xem điện áp Ura và cường độ dòng điện Ib của transistor trong mạch là bao nhiêu? Các số liệu đã cho trong hình.

Chúc các bạn trở thành những người thiết kế và phán đoán điện tử giỏi!
            Attached Files

Comment

Mình định sài fet IRF 3205 cho mạch cầu H Nhưng mà con này mắc wa' .mua mấy chổ mà toàn 10k 1 con . Như vậy điều khiển 1 động cơ tốn hết 4 con => 2 động cơ tốn 8con ."money"
              Theo các bạn thì mình nên thay con fet IRF 3205 bằng con gì tương đương mà rẽ hơn ko .
              Chester Bennington
              Linkin Park
              Numb

Comment

Nguyên văn bởi lytuthanh Xem bài viết
                Mình định sài fet IRF 3205 cho mạch cầu H Nhưng mà con này mắc wa' .mua mấy chổ mà toàn 10k 1 con . Như vậy điều khiển 1 động cơ tốn hết 4 con => 2 động cơ tốn 8con ."money"
                Theo các bạn thì mình nên thay con fet IRF 3205 bằng con gì tương đương mà rẽ hơn ko .
                Có cần đến con IRF3025 mắc tiền đó không, động cơ của bạn loại nào, điện áp hoạt động bao nhiêu? IRF540 không điều khiển nổi nó sao?? Con này phổ biến, rẻ tiền, bạn thử chưa? Nếu cứ phải tương đương như IRF3025 thì dùng IRF1404 đi, giá rẻ hơn nhưng cũng nhiều lắm đâu, 8.5K/con.

Comment

@chuc_1981: Thê nào bạn đã giải xong mấy mạch điện và thí nghiệm lại chúng chưa. Trong các mạch tôi post lên có mạch nào cho điện áp Ura = 12V - 0.2V = 11.8V không? Trong 5 năm kinh nghiệm điện tử bạn đã làm được những gì, đã sử dụng vôn kế thành thạo để biết chọc vào đâu trong các mạch điện tử chưa??

Còn bạn duonghoang, bạn đã để mắt đến mấy mạch này trong sách điện tử căn bản chưa? Đừng nói là chưa đấy nhé, SV điện tử nó cười rúc rích lên lại tự hỏi không biết tại sao. Bạn có thể phát ngôn với tôi nào là "ngớ ngẩn", nào là "tầm bậy", rồi "lý sự cùn" tôi đều không chấp bạn để làm gì cả. Tôi chỉ băn khoăn một điều không biết trong giới trẻ việt nam ta, trong lớp sinh viên mới ngày nay, trong những người đã được học và đang hành nghề điện tử ,... có bao nhiêu kẻ luôn đinh ninh mình là "con giời"?! Nếu con số đó là nhiều đáng kể thì quả là vô phúc cho nền công nghiệp điện tử nước nhà sau này. Đó là điều ám ảnh lương tâm tôi nhiều nhất. Bạn biết tôi đang ám chỉ tới điều gì không?

Mời bạn đọc vài dòng tâm sự của tôi ở đây: http://dientuvietnam.net/forums/show...477#post202477

Bạn hãy giữ cái đầu của mình thật thoải mái nhé vì tôi không ám chỉ gì bạn đâu. Luôn mong muốn là người bạn của bạn chứ không phải vì dăm ba lời tranh luận về vẫn dề căn bản này mà chúng ta mất hòa khí. Bạn nhé.
                  Last edited by hanguyen; 07-08-2009, 19:09.

Comment

@duonghoang & chuc_1981: Thể theo yêu cầu của các bạn tôi bớt chút thời gian vẽ mạch và lấy kết quả test trên máy tính bằng phần mềm Orcad 16.0. Các kết quả đã ghi rõ trong hình, từ từ xem và suy ngẫm các bạn nhé.

Qua đây tôi muốn nhắn tới các bạn: Để luôn tự tin trong tranh luận các bạn cần phải chắc chắn mình đã tai nghe, mắt nhìn, tay sờ vào các linh kiện và mạch điện tử, đã kinh qua nhiều năm trên các "bãi chiến trường" điện tử với các công trình tự tay mình làm ra và được cộng đồng ghi nhận thì hãy mạnh dạn phát biểu cho mọi người nghe nhé. CCG!

Chú ý: Nếu xem các kết quả này bạn vẫn chưa thấy phục thì hãy cố gắng tiết kiệm tiền (chỉ khoảng 10 nghìn đồng thôi) để mua linh kiện về mà tự tay test lấy. Nhớ là dùng đồng hồ đủ tốt mà đo chứ đừng dùng đồng hồ rẻ tiền của TQ vì nó sai số nhiều lắm đấy. Nếu đo bằng đồng hồ này cảm thấy nghi ngờ thì lấy đồng hồ khác mà đo. Nếu làm đi làm lại nhiều lần vẫn không ra được kết quả mình mong đợi thì cũng đừng đổ tại đồng hồ nhé, hãy mang nó đến phòng thí nghiệm của thầy giáo dạy điện tử của bạn nhờ ông ý xem xét xem lắp có sai chỗ nào không và dùng đồng hồ xịn kiểm chứng kết quả.

Nhân tiện đây tôi đưa thêm 2 mạch điện đơn giản để làm rõ thêm vấn đề này. Bạn thử "đoán" và tính thử xem điện áp Ura và cường độ dòng điện Ib của transistor trong mạch là bao nhiêu? Các số liệu đã cho trong hình.

Chúc các bạn trở thành những người thiết kế và phán đoán điện tử giỏi!
                    Hallo. Chà orcad giờ có mô phỏng nữa hả, thật hay nhỉ..

Cái trên là bạn mô phỏng tôi nói luôn nhé, Ur1+Ube=Uce (nhìn hình), bạn đồng ý chưa, nên Uce= 1,038+ 0.67=1,708V
                    Tôi chỉ gợi ý rằng, thứ nhất điện áp rơi trên tiếp giáp C-E khi transistor bão hòa rất nhỏ so với điẹn áp rơi trên B-E của nó (Uce chỉ bằng 1%, thậm chí nhỏ thua hơn nữa so với Ube
                    Chời ơi ko biết ta có tính nhầm ko mà Uce lại lớn hơn Ube của bạn hanguyen rùi
                    Thông thường điện áp Uce này sẽ gây ra nóng cho transistor vì hao phí ở đây, vậy R1 có tác dụng gì, R1 sẽ có tác dụng tới dòng Ib nhưng rất nhỏ. Xét vòng Bazo và emiter : theo Kirchhoff thì ta thấy Ucc-Ur1-Ube-Um=0 (ví dụ bỏ qua thằng Q4 cho thẳng xuống Gnd), hay
                    Ucc - Ib.R1 - Ube - Ie.Rm =0 mà ta có Ie=(\beta +1).Ib nên ta có
                    Ucc - Ib.R1 - Ube - .(\beta +1).Ib.Rm =0
                    ' Ib = (Ucc - Ube) / [ R1 + Rm(\beta +1) ]

Điều này chứng tỏ Ib chỉ phụ thuộc phần lớn vào Rm.
                    Ồ như vậy theo bạn hanguyen của chúng ta cho là hao phí sẽ tổn thất trên R1, chứ ko phải là Uce ở trên, mà chúng ta cũng đã quen với mạch cầu H rồi đúng ko, thông thường người ta dùng MOSFET, mà MOSFET thì bạn hanguyen có biết kick Fet bằng gì ko, chứ dòng Ib mà qua FET kiểu đó e rằng khỏi cần kick cũng tự chạy luôn.
                    Bạn hanguyen :
                    đã kinh qua nhiều năm trên các "bãi chiến trường" điện tử với các công trình tự tay mình làm ra và được cộng đồng ghi nhận
                    nghe kinh quá, ko biết bạn đã làm mạch cầu H này chưa nhỉ, thông thường phải sử dụng 2Fet kênh N và 2 Fet kênh P nhưng chắc chắn hai con kênh P sẽ nóng, vậy bạn hanguyen có thể chỉ cho chúng tôi mạch dùng 4 con kênh N đc ko.

0988467839

Comment

Bác qua tâm sự vài điều với em nhá
                      http://dientuvietnam.net/forums/show...d=1#post202536

0988467839

Comment

Cái trên là bạn mô phỏng tôi nói luôn nhé, Ur1+Ube=Uce (nhìn hình), bạn đồng ý chưa, nên Uce= 1,038+ 0.67=1,708V

Thông thường điện áp Uce này sẽ gây ra nóng cho transistor vì hao phí ở đây, vậy R1 có tác dụng gì, R1 sẽ có tác dụng tới dòng Ib nhưng rất nhỏ. Xét vòng Bazo và emiter : theo Kirchhoff thì ta thấy Ucc-Ur1-Ube-Um=0 (ví dụ bỏ qua thằng Q4 cho thẳng xuống Gnd), hay

Ồ như vậy theo bạn hanguyen của chúng ta cho là hao phí sẽ tổn thất trên R1, chứ ko phải là Uce ở trên, mà chúng ta cũng đã quen với mạch cầu H rồi đúng ko, thông thường người ta dùng MOSFET, mà MOSFET thì bạn hanguyen có biết kick Fet bằng gì ko, chứ dòng Ib mà qua FET kiểu đó e rằng khỏi cần kick cũng tự chạy luôn.
                        Bạn hanguyen :
                        nghe kinh quá, ko biết bạn đã làm mạch cầu H này chưa nhỉ, thông thường phải sử dụng 2Fet kênh N và 2 Fet kênh P nhưng chắc chắn hai con kênh P sẽ nóng, vậy bạn hanguyen có thể chỉ cho chúng tôi mạch dùng 4 con kênh N đc ko.
                        4 con kênh N hả, ra sau nhà tôi mò hộ tôi xem sơ đồ nó đang ở chỗ nào, mò xong nhớ báo lại cho tôi nhé. Tội nghiệp cho con giời trong con người bạn
                        Last edited by hanguyen; 08-08-2009, 00:48.

Comment

Bạn hanguyen :
                          Bạn tính sai chỗ này rồi, Um=Vcc - Uce1 - Uce2
                          Chả có chỗ nào liên quan tới Ube cả, mà làm sao bạn biết điện áp tại R1 sẽ sụt áp, công suất nguồn như thế nào bạn biết chưa
                          Thứ nhất trường hợp bạn nói là khi ta nhấn nút bên phải thì có dòng điện chạy qua R3 qua Q6 kích động cơ chạy, thì nếu như bạn nói điện trở R3 nhỏ thì có thể gây sụt áp, tôi đồng ý cái này, nhưng R1 thì ko có điện áp rơi ở đây, chắc tôi nghĩ bạn nhầm.
                          Thứ hai :

Bạn cho dòng qua motor là 100mA mà bạn dám đưa ra cái này ở đâu ra thế "Ib = 100/(50+1) = 2 (mA)", chưa gì đưa ra cái Ib=2mA là tôi thấy ghê ghê rồi, transistor dòng Ib mà cỡ 2mA thì hơi đuối, nhắc lại cái ở trên, khi bạn cấp dòng cho transistor đến một mức nào đó mà Ube đạt tới mức bão hòa (~0.7V) thì bạn cho dòng vào bao nhiêu nữa thì dòng Ice cũng bấy nhiêu mà thôi, ko hơn đc đâu -> công thức đưa ra là "tầm bậy"
                          Thứ ba là cái chữ "sụt áp" mà bạn đưa ra, tôi có đồng ý là ở R1 và R3 sẽ có tiêu hao công suất, nhưng bạn có đảm bảo là nó sẽ gây ra sụt áp ko, bạn đã xác định đc công suất nguồn chưa, tôi đưa bạn nguồn 2A thôi, bạn làm cho nó sụt thử giùm tôi nha.
                          Dòng Ib này phụ thuộc vào thằng R1, dòng đạt tới khi nào Ube cỡ hơn 0.7V là ok, transistor dẫn bão hòa. Như vậy là bạn chưa có căn bản rồi nhé, bạn đặt câu hỏi ngớ ngẩn quá
                          Này bạn, BJT bạn còn chưa thộng tỏ thì chuyển sang FET làm gì, mà làm thế nào bạn cũng biết FET cũng có 2 loại kênh P và kênh N nhỉ .

Nhưng thôi, để kết thúc chủ đề này tôi có đôi lời góp ý với bạn, hy vọng bạn đừng cố công post bài phản bác lại tôi nữa, vì sau đây tôi không để ý đến bài của bạn nữa đâu. Tôi lớn hơn bạn rất nhiều tuổi, số năm công tác, hành nghề của tôi lớn hơn bạn rất nhiều và chắc chắn kinh nghiệm nghề của tôi cũng nhiều hơn bạn rất nhiều. Không phải tôi khoe khoang hay đàn áp gì bạn đâu mà chỉ để nói rằng bạn nghe được những gì của tôi thì chỉ ấm vào thân bạn thôi, bạn có chửi tôi nặng hay nhẹ thì chính bạn căng thẳng mà thôi. Chứ tôi cũng chẳng được mất, lợi lộc gì cả, nhưng việc tôi nói vẫn cứ phải nói, nói không chỉ để góp ý cho bạn mà còn để cho nhiều bạn khác ở đây cùng nghe để rút kinh nghiệm.

Từ khi tôi xem các bài phát biểu của sinh viên tôi chưa thấy bài nào đọc lủng củng, lộn xộn như loạt bài của bạn. Nó chính là sự phản ánh của sự lủng củng lộn xộn, tiền hậu bất nhất trong tư duy của bạn. Điều đó có nghĩa là gì, có nghĩa là trí nhớ của bạn không đủ số lượng bit để ghi nhớ những gì mình đã phát ngôn, nhớ xem mình phản bác cái gì, rồi bây giờ mình đang nói cái gì. Bộ phận ngôn ngữ trong não của bạn cũng không được thầy cô giáo tiểu học phổ thông đào tạo tốt từ khi bạn biết nói và biết viết, điều đó khiến việc truyền đạt ý mình cho người khác nghe của bạn có chất lượng tồi tệ. Bạn càng cố diễn đạt thì người ta càng chẳng hiểu bạn đang nói gì, người ta phì cười vì những dòng chữ lộn xộn kia cuối cùng tự nó cãi nhau với chính những câu chữ bạn viết ra lúc trước, điều mà bạn đang phản bác cuối cùng bạn lại tự thừa nhận mà lại vẫn trong giọng văn phản bác (cái buồn cười nó nằm ở chỗ đó) Với đa số thành viên giao lưu về kỹ thuật ở đây câu chữ và cách hành văn không cần phải đẹp đẽ, có thể lược giản câu từ, viết sai chính tả hay thiếu chủ ngữ vị ngữ, nói vắn tắt 1 chút vẫn có thể được xuề xòa chấp nhận miễn là thành viên nào đọc vào cũng hiểu ý bạn đang nói đến cái gì. Thế nhưng tiếc thay bạn diễn đạt không chỉ lủng củng về câu chữ mà ý tứ cũng xiên xẹo, câu sau đá câu trước, mỗi câu đi một phách, có câu lửng lơ không biết đi về đâu, chúng tự mâu thuẫn nhau khiến người đọc không thể hiểu đc ý bạn muốn nói cái gì. Chưa hết, để tôi góp ý tiếp cho bạn, bạn trích dẫn ý của tôi nhưng tôi cũng chẳng hiểu bạn trích dẫn để làm sáng tỏ cái gì, có nghĩa là câu từ của bạn nó chạy lung tung không đi vào ý kiến chủ đạo nào. Có thể đến đây bạn cười khẩy rằng các đoạn trích về bài viết của bạn ở trên với những gì tôi đang viết đây thì có liên quan gì đến nhau? Có đấy, đoạn trích đầu tiên là sự minh họa về một bài viết lộn xộn lủng củng của bạn dùng làm dẫn chứng! Còn các đoạn trích sau là những gì bạn đã viết trước đó nó tự mâu thuẫn và tạo ra sự buồn cười với đoạn trích đầu tiên. Tôi trích dẫn để giúp người đọc dễ dàng đối chiếu xem những lời tôi nói có đúng không. Cuối cùng thì sau khi tôi cố gắng và kiên nhẫn pót bài lên để trả lời cho các chất vấn của bạn thì tôi nhận thấy là tôi đã phí công vô ích đối với bạn. Nhưng điều đó chỉ tội nghiệp riêng cho bạn thôi vì tất cả những bài viết của tôi người khác đọc đều đã hiểu tôi muốn nói đến cái gì, chỉ ra điều gì, làm sáng tỏ cái gì, chỉ có mỗi bạn vẫn cố gắng công kích tôi một cách vô tội vạ để giành lấy điều gì đó (tôi xin lỗi là đến bây giờ tôi cũng không biết bạn còn tiếp tục tranh luận về mạch điện đó để phản bác tôi về cái gì)

Tóm lại, bạn không có khả năng ghi nhớ những gì mình đã nói, không xác định được mình đang nói gì, ý kiến chủ đạo không có, lời nói trước sau không thống nhất, tóm lại không chỉ người khác không hiểu bạn đang nói gì mà chính bạn cũng chẳng hiểu rốt cuộc bạn cần làm sáng tỏ vấn đề gì. Và tôi cũng biết rằng sau khi bạn đọc xong những dòng này thì bạn cũng sẽ lập tức post lại ngay 1 bài để công kích tôi với nội dung là: "Tôi đọc xong bài của bạn tôi cũng chẳng hiểu bạn đang nói gì, bạn nói lộn xộn và lủng củng quá!" Tất nhiên bạn có lý của riêng bạn, vì với hệ quy chiếu lộn xộn của bạn thì những lời tôi nói hiển nhiên đối với bạn nó là lộn xộn, đó là nguyên lý tương đối mà, bạn hiểu tương đối là gì chứ?

Lời cuối cùng tôi vẫn kiên nhẫn gửi tặng bạn một câu cổ ngữ hy vọng qua thời gian bạn dần dần hiểu ra các vấn đề và sử dụng nó làm vốn liếng khi tranh luận ở bất kỳ nơi nào:

"Kẻ tiểu nhân cãi nhau để giành thắng thua. Người quân tử cãi nhau để tìm chân lý."

Comment

Àh thì ra những gì em giải thích bác vẫn chưa hiểu, mà sao bác cứ nói là lời lẽ của em lủng củng này nọ, những gì em cần chứng minh thì em diễn giải. Đừng vì những năm kinh nghiệm của bác mà bác nói người khác như thế, vậy bác coi em dăm ba năm kinh nghiệm thì ko biết đc gì hở bác. Trước giờ chưa ai nói với em hơi nặng lời như bác đấy, bác ở miền bắc phải ko. Tiện thể bác cho em hỏi ngành nghề của bác là gì vậy để có gì em dễ bề hỏi han tí kinh nghiệm của bác.

0988467839

Comment

Mạch của bạn vandat07 post lên là mạch cầu H rất quen thuộc với những người chơi robot. Bây giờ giả sử nút nhấn bên phải được nhấn xuống (nút bên trái nhả), Q6 sẽ dẫn điện, một dòng điện sẽ lập tức chảy từ dương nguồn qua điện trở R1, qua tiếp giáp B-E của Q1, qua motor, qua tiếp giáp B-E của Q4 rồi qua tiếp giáp C-E của Q6 về âm nguồn. Gọi dòng điện này là Ib. Như vậy dòng điện này chảy qua các tiếp giáp B-E của 2 transistor Q1 và Q4 khiến cả 2 tranistor này dẫn, vì vậy ngay lập tức sẽ xuất hiện dòng điện thứ 2 chảy từ dương nguồn qua tiếp giáp C-E của Q1, qua motor, qua tiếp giáp C-E của Q4 về âm nguồn. Gọi dòng điện này là Ic. Như vậy cả 2 dòng điện Ib và Ic đều chảy qua motor. 2 dòng điện này có mối quan hệ:
                              Em thật với các bác em thì trình tương tự cũng ko cao. Dưng mờ cái mạch này thực ra nó lại chỉ cần đóng mở là chính nên em tạm coi như là cái mạch số. Mà mạch số thì nó lại là nghề của em. Vì vậy em thấy cái đoa đỏa ở trển nó sai toét. Nếu Q6 mở thì dòng lại chạy qua Q2 -> Động cơ -> Q3 đấy. Bác tin ko?
                              À mà em thật với các bác là cái chiện vác bn năm kinh nghiệm ra chưng biển trên cái chốn ảo này nó hài lắm. Vậy bác nào có trình thì cứ viết sao cho hay sao thuyết phục đc người ta là đc roài. Phỏng ạ?
                              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                              Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                                Em thật với các bác em thì trình tương tự cũng ko cao. Dưng mờ cái mạch này thực ra nó lại chỉ cần đóng mở là chính nên em tạm coi như là cái mạch số. Mà mạch số thì nó lại là nghề của em. Vì vậy em thấy cái đoa đỏa ở trển nó sai toét. Nếu Q6 mở thì dòng lại chạy qua Q2 -> Động cơ -> Q3 đấy. Bác tin ko?
                                À mà em thật với các bác là cái chiện vác bn năm kinh nghiệm ra chưng biển trên cái chốn ảo này nó hài lắm. Vậy bác nào có trình thì cứ viết sao cho hay sao thuyết phục đc người ta là đc roài. Phỏng ạ?
                                Lại được cậu quân đội nhân dân VN vào phân tích nữa à
                                Coi nó như mạch số ư? Cách hiểu cũng hay đấy. Nhưng nói như thế nghĩa là khi coi nó là mạch số thì chiều dòng điện đảo ngược lại à? Mà chắc chú phải thống nhất lại về từ "mở" trong câu "Q6 mở" đi đã, mở ở đây nghĩa là thông (dẫn) cho dòng điện chạy qua hay là mở (open) nghĩa là hở mạch ==> ngắt không cho dòng điện chạy qua? nghĩa nào đây?

Comment

Về tác giả

Collapse

s0n_tute_bn Tìm hiểu thêm về s0n_tute_bn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X