Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm Mạch micro không dây đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm Mạch micro không dây đơn giản

Chào các bậc tiền bối, có vị cao nhân nào cho em xin 1 mạch micro FM không dây đơn giản và dễ làm được không ạ.
    Em làm cả chục lần rồi mà cứ không chạy hoài à , mong các sư phụ chỉ giáo. em tìm trên mạng thấy mạch này: http://www.mediafire.com/download.php?mtat52ymtwd, không biết có hoạt động tốt không, mong mọi người cho ý kiến và cho em biết nếu muốn làm mạch thì phải thay con transistor trong sơ đồ bằng con nào khác.
    Nếu các vị nào có mạch đơn giản lắp là chạy, khoảng cách thu phát dưới 100m thì cho em với ạ, em lấy radio để thu. em tính làm mạch này để hát karaoke nên em cần chất lượng âm thanh ở máy thu phải tốt, không bị rè hoặc nhiễu, mong các bậc tiền bối ra tay cứu giúp chúng sinh và cứu kẻ bần cùng này, Xin Đa Tạ! Đa Tạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Mạch có thể dao động cực yếu và tầm xa thì không nói, nếu người thiết kế RF chuyên nghiệp sẽ không viết 102pf hay 223pf. Nói chung mạch này tỉ lệ thành công thấp nếu dùng các linh kiện có giá trị trên.

Comment

vậy anh có mạch nào hay hay thì cho em út này với, đa tạ anh luôn đó

Comment

sao ca tuan roi ma khong ai giup em het vay, giup dum em di ma, xin cac anh cac chi luon do

Comment

tui không biết làm

Comment

Bạn làm tạm theo sơ đồ này nhé. Nhớ dùng Radio ( loại có màn hình hiển thị tần số thì càng tốt) để kiểm tra sóng và chất lượng điều chế.

Lâu rồi tôi cũng không nhớ tất cả giá trị linh kiện có như vậy không nhưng cách mắc là đúng đấy. Nếu cân chỉnh đúng bạn yên tâm tầm xa được khoảng 200m trên cánh đồng hoặc trên 100 nếu có vật cản như nhà cửa. Đây không phải mạch Micro mà nó là mạch phát Audio. Nếu bạn lắp được cái này bạn sẽ lắp được Micro thôi.
            Bạn hãy test cái mạch mày trên test board trước . Nếu chạy tốt hãy làm PCB.
            Transistor dùng loại 2SC945 ( C945) có tần số cắt là 450MHz.
            Nguồn là Pin vuông 9V tuy có hơi đắt nhưng chất lượng tốt hơn.
            Ăng ten là đoạn dây đồng dài khoảng 25cm. Cắm thẳng đứng.
            Attached Files
            Last edited by duong_act; 05-02-2010, 16:59.

Comment

anh chỉ cách quấn cuộn cảm L1 đi anh ới ời ơi...........

Comment

còn anh chị em nào có mạch nào khác gì giúp em với, hướng dẫn cách quấn các cuộn cảm luôn nha, em mới tập nên còn hơi kém, mong các anh thông cảm giúp giùm nha

Comment

anh dương ơi, cái TR1 quấn thế nào vậy anh

Comment

anh hướng dẫn kĩ hơn về cách làm mạch này được không ạ

Comment

sao không ai giúp em hết vậy

Comment

Mới làm thì nên làm cái này, không có cuộn dây, đơn giản nhất luôn. Tôi làm cái này, bổ sung thêm khuếch đại đầu vào( con 4069 cũng khuếch dại trong khoảng 0.5-2v , ngoài dải này nó hoạt động như IC số nên không tuyến tính), nâng nguồn lên 15v phát xa tầm 50m không vật cản rất tốt, tần số không bị trôi.

Con diode biến dung ra tiệm hỏi là diode varicap, không thêm bớt gì, hoặc tìm gỡ trong mấy cái tunner tivi cũ cũng có, giống con transistor nhưng nhỏ hơn chút, có 2 chân.

Cái ceramic filter ra tiệm hỏi mua gọi là thạch anh 3 chân 10,7 Mhz.

Chắc không có mạch nào đơn giản hơn cái này .
                        Attached Files

Comment

Quái cái hình gởi lên sao bị xén mất phía dưới nhỉ.
                          Con IC cổng not trong mạch dùng 4069.

Comment

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                            anh chỉ cách quấn cuộn cảm L1 đi anh ới ời ơi...........
                            Bạn lấy dây đồng ( loại dây cứng thì tốt hơn) có đường kính 0.8mm quấn 1 vòng trên một trụ đường kính 5mm. Quấn 10 vòng và rút trụ ra ta có cuộn dây lõi không khí cần dùng.

Comment

cảm ơn anh GA_CN, em cần mạch dùng nguồn 9V thôi. à mà chổ em mà đi hỏi thạch anh thì hơi khó tìm, hồi bữa em hỏi con thạch anh 12000Mhz vậy mà người ta đem ra cuộn chì hàn bào đó là thạch anh mới ghê chứ, em cũng biết pó tay thôi. anh có mạch nào khác dừng dụng tới IC và thạch anh được không, ở chổ em không có mấy thứ đó.

Comment

Về tác giả

Collapse

vy_myangel Tìm hiểu thêm về vy_myangel

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X