Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng 7805 như thế nào là hợp lý

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

datasheet của nó mình có vào xem nhưng nhìn không rõ ( mờ quá không thấy gì hết) bạn nào có bản rõ hơn post lên cho mọi người cùng xem mình cám ơn nhiều

Comment

bác nào có datasheet tiếng việt post lên được ko nhi^_^ mình đang cần gấp thanks
      love baby

Comment

lam nguon voi 7805

Nguyên văn bởi thaithutrang Xem bài viết
        Có lẽ ai làm về điện tử cũng biết tới 7805. Nhưng đôi khi vì kinh nghiệm, họ quên một số kiến thức cơ bản.
        -Dòng cực đại có thể duy trì 1A.
        -Dòng đỉnh 2.2A.
        -Công suất tiêu tán cực đại nếu không dùng tản nhiệt: 2W.
        -Công suất tiêu tán nếu dùng tản nhiệt đủ lớn: 15W

+Vậy Nếu vượt quá ngưỡng 4 ý trên 7805 sẽ bị cháy.
        +Thực tế ta nên chỉ dùng công suất tiêu tán =1/2 giá trị trên. Các giá trị cũng không nên dùng gần giá trị max của các thông số trên. Tốt nhất nên dùng <=2/3 max. Hơn nữa các thống số trên áp dụng cho điều kiện chuẩn nhiệt độ 25 độ C.
        +Ta nên hạn chế áp lối vào 7805 để giảm công suất tiêu tán trên tản nhiệt.
        Nếu ai đó nói 7805 dùng tốt ở 500ma thì có thể sai vì nó còn phụ thuộc vào áp rơi trên nó.
        Một số điểm lưu ý khác:
        +Thực tế áp lối ra có thể đạt giá trị nào đó trong khoảng 4.8--5.2 V. Nên nếu đo được áp là 4.85V thì không vội kết luận là IC bị hỏng.
        +Độ trôi nhiệt của 7805 xấp xỉ: 1mv/1 độ C. Nó có hệ số trôi nhiệt âm, nên nhiệt độ tăng, điện áp ra sẽ giảm.
        Ví dụ: nếu ở 25 độ C, điện áp lối ra là 4.98V, thì rất có thể tại 65 độ, ta đo được thế lỗi ra cỡ: 4.94 độ C.
        +Lưu ý 7805 có bảo vệ chập tải, nên nếu ta lỡ làm chập thì chưa hẳn 7805 đã hỏng đâu.
        Mong mọi người góp ý từ những điều cơ bản nhất.
        Tôi mới tâp làm nguồn 5v với 7805 xin bạn chỉ cho
        Tôi dung 4 tu :2 con 220uf va 2 con 0.1 uf đầu vào từ biến áp 12v ac qua cầu diot nhưng đầu ra tôi đo được la 10v dc ko hiểu tại sao,tôi đổi 12v ac vào thì đo được 15v dc ko biết làm sao xin ban chỉ cho cam on nhiều!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi halley Xem bài viết
          Tôi mới tâp làm nguồn 5v với 7805 xin bạn chỉ cho
          Tôi dung 4 tu :2 con 220uf va 2 con 0.1 uf đầu vào từ biến áp 12v ac qua cầu diot nhưng đầu ra tôi đo được la 10v dc ko hiểu tại sao,tôi đổi 12v ac vào thì đo được 15v dc ko biết làm sao xin ban chỉ cho cam on nhiều!!!!!!!!!!!
          ...níu biến áp ra 12VAC, khi không tải nó lên 15V là đúng roài (tụ nạp áp đỉnh), bác gắn tải vào (hoặc dùng một R khoảng 1K thay tải) thì nó tụt xuống 12Vdc ngay....

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang Xem bài viết
            Có lẽ ai làm về điện tử cũng biết tới 7805. Nhưng đôi khi vì kinh nghiệm, họ quên một số kiến thức cơ bản.
            -Dòng cực đại có thể duy trì 1A.
            -Dòng đỉnh 2.2A.
            -Công suất tiêu tán cực đại nếu không dùng tản nhiệt: 2W.
            -Công suất tiêu tán nếu dùng tản nhiệt đủ lớn: 15W

+Vậy Nếu vượt quá ngưỡng 4 ý trên 7805 sẽ bị cháy.
            +Thực tế ta nên chỉ dùng công suất tiêu tán =1/2 giá trị trên. Các giá trị cũng không nên dùng gần giá trị max của các thông số trên. Tốt nhất nên dùng <=2/3 max. Hơn nữa các thống số trên áp dụng cho điều kiện chuẩn nhiệt độ 25 độ C.
            +Ta nên hạn chế áp lối vào 7805 để giảm công suất tiêu tán trên tản nhiệt.
            Nếu ai đó nói 7805 dùng tốt ở 500ma thì có thể sai vì nó còn phụ thuộc vào áp rơi trên nó.
            Một số điểm lưu ý khác:
            +Thực tế áp lối ra có thể đạt giá trị nào đó trong khoảng 4.8--5.2 V. Nên nếu đo được áp là 4.85V thì không vội kết luận là IC bị hỏng.
            +Độ trôi nhiệt của 7805 xấp xỉ: 1mv/1 độ C. Nó có hệ số trôi nhiệt âm, nên nhiệt độ tăng, điện áp ra sẽ giảm.
            Ví dụ: nếu ở 25 độ C, điện áp lối ra là 4.98V, thì rất có thể tại 65 độ, ta đo được thế lỗi ra cỡ: 4.94 độ C.
            +Lưu ý 7805 có bảo vệ chập tải, nên nếu ta lỡ làm chập thì chưa hẳn 7805 đã hỏng đâu.
            Mong mọi người góp ý từ những điều cơ bản nhất.
            Bạn ơi cho mình hỏi lại nha.Mình đang làm nguồn 5v bằng 7805 ,minh mắc 1 tụ 220uf // 0.1 uf rồi tới 7805 rồi lại tới 220uf//0.1 uf tới ngõ ra,đầu vào mình lấy từ biến áp 9v ac đi qua một cầu điot ,nhưng khi mình đo ngõ ra lại được khoảng 11v dc,còn nếu đầu vào lấy từ biến áp 12v ac thì đo được khoảng 15v dc ko biết tại sao con 7805 mất tác dụng ổn áp ,liệu có phải nó hư ko???bạn chỉ giúp mình nha .Cám ơn nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!!1111

Comment

cho mình hỏi cách tăng dòng ra cho con LM317
              mình lắp mạch ốn áp thay đổi được nhưng công suất ra yếu wá
              chạy ko nổi motor máy khoan mạch
              bác nào bít chhỉ em dzới

Comment

ko có ai bít chỉ cho mình hay ko thích chỉ nhẩy

Comment

Nguyên văn bởi Steps Xem bài viết
                  ko có ai bít chỉ cho mình hay ko thích chỉ nhẩy
                  ... bác tham khảo sơ đồ LM317 dưới đây, mạch này có thể cấp dòng đến 20A, níu chỉ cần khoảng vài Amp thì bỏ bớt một vài em 2N3055....
                  http://www.elecfree.com/circuit/powe...17-and-2n3055/
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88 Xem bài viết
                    Trên thị trường regulator 5V đâu chỉ có 1 loại 7805 dòng max 1A. Có 3 loại:

78L05: dòng max 100mA.

7805: dòng max 1A.

78H05: dòng max 5A.

Nếu dùng 78H05 thì dòng 500mA có vấn đề gì.
                    mấy bác cho hỏi là em 78H05 có bán ở nhật tảo (HCM) không ? nên xài con của hãng nào là tốt nhỉ (mua được ở HCM).

Tiện đây cũng xin hỏi luôn là có bác nào biết ở HCM người ta có bán em LD1086V33 không nhỉ ? LD1086V33 là em regulator 5v ->3.3v (1.5A).
                    Đang cần mấy em này.
                    Last edited by thavali; 18-07-2008, 18:30.

Comment

7805

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
                      Nhân đây mình muốn nhờ các bạn tính toán dùm con trở R45 trong mạch tăng dòng cho 7805 này luôn - hình trên! Chọn thế nào để Transitor công suất dẫn dòng, dòng qua 7805 lớn hơn dòng phân cực cho Transitor một tí thôi!

Có một cách tăng dòng cho 7805/12/24 ... nữa như hình dưới. Hỏi: nếu bỏ D1, D2 trong sơ đồ liệu mạch có chạy đúng không? vì sao?
                      e ong ban mach sai rui 7805 chan 1 vin chan 2 noi mass chan 3 vout troi oi mach de vay ma con sai chet la phai

toandt: 0988846132

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                        ... bác tham khảo sơ đồ LM317 dưới đây, mạch này có thể cấp dòng đến 20A, níu chỉ cần khoảng vài Amp thì bỏ bớt một vài em 2N3055....
                        Em mới vào nghề nên chưa biết gì nhờ các anh giải thích giúm em cái hình này với ( hình lớn quá em ko up lên được các anh vào đây xem giùm em nha)

Em không hiểu P2, D7, D8, D9 có tác dụng gì ( có phải giảm áp trên chân B của 2n3055 không? nếu vậy dùng P2 điều chỉnh được rồi cần gì 3 con diode đó?) R7 có phải để hạn dòng khích cho 2n3055 không?
                        Nếu em không dùng voltmeter thì em có thể bỏ mấy con C8, C9, C10, R8, P3, D10 được không? thế mấy con này có công dụng gì ?
                        mong các anh giải thích rõ giúp em . khả năng phân tích ,cũng như kiến thức của em yếu lắm lắm !!! em cám ơn rất nhiều

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
                        KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
                        MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

7805

em co cái mạch thế này các bác chỉ giáo cho em.em lam roi ko hieu sao con 7805 của em nong dữ dội.ác bác có thể chỉ cho em cách tinh các tụ trong mạch dc kô.thanks.
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi rona Xem bài viết
                            em co cái mạch thế này các bác chỉ giáo cho em.em lam roi ko hieu sao con 7805 của em nong dữ dội.ác bác có thể chỉ cho em cách tinh các tụ trong mạch dc kô.thanks.
                            hãy hoán đổi vị trí 2 con 7805 và 7812 nhá !

Comment

cho em góp ý tí nha anh Zz_Bi_Zz nói vậy, nếu có đổi vị trí 7805 và 7812 thì em nghĩ cũng vậy thôi vì hai con này song song nhau mà .ta có điện áp vào cho họ 78xx khoảng 130% áp ra là nó hoạt động tốt, còn trong hình anh rona thì con 7805 chịu áp quá lớn nên nóng là đúng ( 10,4 -5 = 5.4V ; P = 5,4*I(dòng qua IC) <2W nếu ko tản nhiệt, <15w nếu có tản nhiệt).

Vì vậy theo em để giải quyết vấn đề của anh rona có hai cách thứ nhất gắn tản nhiệt cho 7805, thứ hai tận dụng BA có nhiều ngỏ ra ( ngỏ ra ~ 7,5V) + thêm một cầu diode riêng cho con 7805 ,và cần thêm 1 tụ lọc ngã vào con 7805 . không biết cách của em có ổn không các anh xem lại giùm em nha.
                              theo em tính tụ thế này :
                              trong trường hợp này chỉnh lưu cả hai nữa chu kì, ta có
                              Udc = 2Um/pi = 0,636Um
                              Ur(rms) = Idc/(4{sqr3}Cf)
                              ta có
                              r = Ur(rms)/Udc
                              với
                              +Um là áp đỉnh hai đầu cuộn thứ cấp
                              +Udc là áp trung bình sau khi lọc
                              +Ur(rms) trị hiệu dụng của thành phần xoay chiều còn xót lại
                              +Idc là dòng ra (để tính tụ ta chọn dòng ra max ~1A)
                              +r là % hệ số gợn sóng ( tùy thuộc vào yêu cầu của điện áp ra có hệ số gợn sóng bao nhiêu mà từ đó ta tính được giá trị tụ lọc ) " hệ số gợn sóng càng nhỏ càng tốt ,tức giá trị tụ càng lớn càng tốt
                              Last edited by thuat_dientu; 20-07-2008, 11:08.

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

còn bài của em ở trên các anh xem giúp em với, em đang rất cần
                                thanks!

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X