Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng 7805 như thế nào là hợp lý

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Trietnguyen Xem bài viết
    3>Hoặc mạch tăng thêm dòng cho 78XX như sau (có cả phần hạn dòng ) (natra2k2 đã nói rồi)

Em suy nghĩ hoài mà không làm rõ được tác dụng hạn dòng của con 2N6049, mấy anh giải thích giúp em với!

Comment

Mình ko hiểu! nếu cần dòng 500mA=0,5A<2/3I(7805)max sao ko dùng 7805 mà lại dùng 78H05

Comment

Nguyên văn bởi croket_2512 Xem bài viết
        Em suy nghĩ hoài mà không làm rõ được tác dụng hạn dòng của con 2N6049, mấy anh giải thích giúp em với!
        Khi Ie của Q1 tới mức giới hạn thì sụt áp trên Rsc =0.6V 2N6049 sẽ dẫn điiện áp giữa E-B của Q gần bằng 0V Q1 tắt...

Comment

mấy anh ơi cho em hỏi điện áp trên diot zenner cua 7805 la bao nhiêu vậy ?
          em xem một sơ trang co ghi là : 5,6v
          còn bạn em bảo 4.7v
          em không biết theo ai ,,,
          cảm ơn mọi người nhé

Comment

mấy bác ơi như sơ đồ 1 của natra2k2, mình bỏ con transitor đi, dùng điện áp vào 12vdc 10ampe mình dùng trở hạn dòng cho con 7805 có giá trị là bao nhiêu, mấy bác tính dùm giá trị R đó cho em nha, thank nhiều (mình xem công thức trên mà ko hiểu lắm)

Comment

mấy anh cho em hỏi nếu ta thêm bảo vệ quá dòng cho mạch nguồn 7805 trên thì sơ đồ mạch như thế nào ạ

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang Xem bài viết
                Em thử tính toán như sau liệu có ổn không các anh nhé:
                -Sơ đồ 1 của anh Natra2K2:
                Điện trở đó làm nhiệm vụ giới hạn dòng cho 7805 là giá trị Ik nào đó.
                Khi I tải < Ik thì dòng tải chủ yếu chỉ do 7805 cấp.
                Khi I tải > Ik thì có thể coi: transistor cấp dòng cho tải là: Itai-Ik, còn 7805 cấp dòng là Ik.
                R được tính cỡ (Uin-7.5)/Ik, trong đó 7.5V là điện áp min nhất lối vào 7805 để đảm bảo 7805 hoạt động tốt.

Còn sơ đồ 2:
                Chân COM mắc vào diot là để bù sụt áp 0.7V ở diot lối ra để đảm bảo áp ra là 12V. Tuy nhiên:
                Thiết kế đó chưa thật tốt bởi các nguyên nhân:
                -78Lxx là loại bé = C1815 hay C828. Nên nó chỉ đươc công suất thấp và dòng max chỉ 100ma. Nên trường hợp này nên dùng 78xx loại 1A.
                -Do sự không đồng loạt trong chế tạo linh kiện, nên áp lối ra của 7812 có áp ra khác nhau. Ví dụ: có thể là 11.8V hay 12.2 V. Nếu không dùng 2 diot lối ra sẽ coi như ngắn mạch ở một chừng mực nào đó, sẽ rất dễ nóng và gây hỏng 7812. Nếu cho diot thì cũng không đảm bảo được sự bù trừ điện áp, hơn nữa chúng cũng có sai số sụt áp trên diot khác nhau. Vậy cũng không nên dùng sơ đồ này. Nguy hại hơn, do lối ra cuối cùng không có tụ lọc nên khi có tải cảm, rất có thể toàn bộ áp sẽ dâng lên >12V nhiều lần và gây hỏng toàn bộ IC trên mạch.. hihi....
                Anh nên dùng điện trở thay diot, nhưng tốt nhất là dùng thiết kế mạch kiểu khác: đơn giản là đêm lối ra một transistor đủ lớn, hoặc làm thiết kế như mạch 1.
                ui bác cho e hỏi là khi theo so đồ 1 e thay con b688 bằng con tip42 và điện trở công suất 3 ôm 5W thì tip42 nổ bụp không biết em tính sai gì?? mong dc chỉ giáo??
                1+1=0 nhớ 1

Comment

Với ổn áp từ 12V sang 5V dòng 1.5A thì em dùng mạch này được không, và giá trị tụ trở thế nào thì ổn định ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X