Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ 24V xuống 5V ?!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Từ 24V xuống 5V ?!

Có ai có cách nào chuyển từ 24V xuống 5V với kinh phí cực thấp ko ? xin chỉ giáo !
    Mình có nguồn điện áp 24V nhưng muốn đốt con LED !
    Kinh phí chỉ bằng or nhỏ hơn 1,5 lần con 7805 thôi !!? bí quá ai biết chỉ dùm với !
    thanks !
    QUÊN ! cái này cần gấp, ai biết post ngay dùm nhé !
    thankss thêm lần nữa !thankS

Dùng điện trở 2.2k/0.5W mắc nối tiếp với LED, sau đó nối vào nguồn 24V. Giải pháp đáng giá 100 VND.

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Mai thử luôn ! tớ nối song song 20 con LED, mai cháy hết bắt đền cậu !!!!!!!
      Cậu hay ai có thêm ý kiến gì ko ?

Comment

20 con LED mắc song song thì chắc không được rồi, anh kể Khổ ui.
        Nếu dòng mỗi con 4 mA thì chắc phải là 270 Ohm, 2W. Còn nế dòng 8mA thì phải là 150 Ohm, 5W.

Nhưng sao anh không mắc nối tiếp nhỉ? 2 dãy, mỗi dãy 10 con. Điện trở chỉ cần nhỏ W hơn nhiều.
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

Nguyên văn bởi Ke Kho Xem bài viết
          Mai thử luôn ! tớ nối song song 20 con LED, mai cháy hết bắt đền cậu !!!!!!!
          Cậu hay ai có thêm ý kiến gì ko ?
          Post đầu tiên đưa thiếu dữ kiện, bạn không hề nói là cấp dòng cho 20 LED hay 1 LED.

Nếu có nhiều LED và dùng với nguồn áp cao thì cách của cô nhóc là hay nhất. Bạn chia thành nhiều nhánh nhỏ gồm nhiều LED mắc nối tiếp, mỗi nhánh có một điện trở hạn dòng riêng, sau đó cùng mắc vào 24V.

Ví dụ, dùng 2 nhánh với mỗi nhánh có 10 LED. Áp rơi trên 10 LED là khoảng 16 đến 20V (tùy màu), bạn nên mắc thử 10 LED ở ngoài với một điện trở hạn dòng để đo điện áp rơi thực. Giả sử cần 5 mA đi qua các LED, bạn sẽ tính được điện trở hạn dòng cho nhánh = (24V - 10*Vled)/5 mA. Công suất trên điện trở là (24V - 10*Vled)*5 mA.

Thân,

Comment

oh các bác oi > theo thiển y' của em thì khi mác song song các led thì chỉ cho từng nhanh sang duoc thui chu làm sao cho sang cùng lúc dược ah ? con nếu quét led thì cung nhu băm xung nguon 24v rùi con ji`.the thi con dát hon dung 7805 . co ji chưa fair xin cac bác chi bảo
            Biển học mênh mông , quay đầu lại là!

Comment

hehe. Trc hết phải xin đính chính, nick Ke Kho = Kẻ Khờ chứ có kể khổ đâu cô nhóc àh
              Thứ 2 là thằng em dùng LED để "chiếu sáng" chứ nháy nhọt gì, với lại mục đích như thế thì ngồi tính làm gì cho mệt óc, post hỏi kinh nghiệm xem ntn. với lại mắc ss tất cả thì con nào chết kệ nó, mà ko kệ cũng ko cứu đc nữa(hết đường gỡ). mắc nt cũng đã nghĩ nhưng xem gia mạo hiểm quá, nếu 1 con chết thì 1 hàng chết, or hơn, nên ss an toàn hơn.

Comment

Mắc tất cả các LED song song và chỉ dùng một điện trở hạn dòng thì sẽ có LED sáng mạnh và LED sáng yếu.

Đừng nói là tôi không báo trước đấy nhé.

Thân,

Comment

Nguyên văn bởi Ke Kho Xem bài viết
                  hehe. Trc hết phải xin đính chính, nick Ke Kho = Kẻ Khờ chứ có kể khổ đâu cô nhóc àh
                  Thứ 2 là thằng em dùng LED để "chiếu sáng" chứ nháy nhọt gì, với lại mục đích như thế thì ngồi tính làm gì cho mệt óc, post hỏi kinh nghiệm xem ntn. với lại mắc ss tất cả thì con nào chết kệ nó, mà ko kệ cũng ko cứu đc nữa(hết đường gỡ). mắc nt cũng đã nghĩ nhưng xem gia mạo hiểm quá, nếu 1 con chết thì 1 hàng chết, or hơn, nên ss an toàn hơn.

Thực tế thì mắc nt hiệu suất cao hơn ss. Vì khi mắc ss thì điẹn áp sụt trên các diện trở nhiều -> công suất tiêu tán nhiều. Còn để tránh mắc ss mà con sáng nhiều, con sáng ít thì nên cho mỗi LED một trở hạn dòng. Vậy là không ảnh hưởng lẫn nhau. NÊN mắc phối hợp nt + ss. Thực tế rất khó để các LED sáng đều nhau, ngay cẩ khi mắc nối tiếp. Có lần mắc cho một ứng dụng, lần đầu mua túi 100 LEDs, OK. Thiếu nên mua thêm túi nữa về mắc (cùng hàng, cùng giá) con sáng, con tối. Tất cả còn do số may, mua được hàng chất lượng.
                  Núi cao bởi có đất bồi
                  Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                  Muôn dòng sông đổ biển sâu
                  Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Hạ áp 24V xuống 5V, còn tùy dùng 5V cho mạch nào, dòng cấp cần bao nhiêu thì mới chọn pp phù hợp và rẻ tiền. Tổng quát thì dùng con 7805 ( giá 3000 đ) là xong. Còn lẵp cho mạch cụ thể, biết dòng tiêu thụ thì tính luôn ra điện trở sụt áp lắp thêm vào là xong.

Comment

Cũng nên cẩn thận . Vì một số loại IC ổn áp dòng 78xx sẽ khóa điện áp ra khi điện áp vào quá lớn . Nhằm để bảo vệ chúng khỏi bị quá công suất
                      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

đúng là con sáng kém con sáng tốt. Em chơi thẳng luôn, ko cần trở, bọn led đỏ sáng kém quá, em chơi hết led chói sáng như đèn pha ô tô .

Comment

Hỏi vậy mà hỏi cho cam.
                          Hỏi tệ như vậy ai ham trả lời.

Comment

mach

em moi hoc mach.em dang muon chuyen nguon DC24V sang 5v va 12V nhung chua biet dung nhung linh kien gi va mac mach the nao.mong cac bac giup do em dc ko?em dang can gap.cam on cac bac

Comment

Nguyên văn bởi traivoi87 Xem bài viết
                              em moi hoc mach.em dang muon chuyen nguon DC24V sang 5v va 12V nhung chua biet dung nhung linh kien gi va mac mach the nao.mong cac bac giup do em dc ko?em dang can gap.cam on cac bac

Comment

Về tác giả

Collapse

Ke Kho Tìm hiểu thêm về Ke Kho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X