Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về SCR

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về SCR

em thử mô phỏng mạch có SCR như hình bên dưới, khi mạch chạy, đóng công tắc thì SCR được kích, led sáng. Khi mở công tăc thì led tắt. Như vậy có phải mình điều khiển được SCR từ chân G không? thực tế mạch có chạy đúng như mô phỏng không?
    Em đọc thấy nguyên tăc tắt SCR là làm cho dòng qua cực G < dòng dẫn tối thiểu?? liệu nó có giống với trường hợp này không?? Xin giải thích giúp em với!!!!
    Hic, sao mấy con SCR khó hiểu quá!!
    http://www.mediafire.com/imageview.p...n4ndwi&thumb=4

theo mình nghĩ SCR được kích thì được dẫn liên tục cho dù không còn kích ở chân G để tắt SCR thì Vgk <o
    + Vak=0

Comment

Cái hình đó chạy mô phỏng tầm bậy rồi, với nguồn DC như vậy mà kích cho SCR dẩn là nó dẩn luôn, có mở công tắt ra led vẫn sáng như thường.

Comment

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết
        Cái hình đó chạy mô phỏng tầm bậy rồi, với nguồn DC như vậy mà kích cho SCR dẩn là nó dẩn luôn, có mở công tắt ra led vẫn sáng như thường.
        Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
        theo mình nghĩ SCR được kích thì được dẫn liên tục cho dù không còn kích ở chân G để tắt SCR thì Vgk <o
        + Vak=0
        Thử đi nhé. Lấy con BT151 thử xem sao.

Trên sơ đồ dưới. Ấn S1 để kích cho nó dẫn. Rồi thử ấn S2 xem sao nhé.
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Đã thử nghiệm với 1 số loại SCR. Khi nó đang dẫn mà chập GS thì nó tắt. Điều đó dễ hiểu thôi mà.
          vậy không nói luôn cho rồi còn úp mở làm gì khổ anh em

Comment

ấn S1 thì led không sáng, nhấn s2 thì led cũng không sáng => mạch không hoạt động.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
              ấn S1 thì led không sáng, nhấn s2 thì led cũng không sáng => mạch không hoạt động.
              Thế thì chịu. Hay định nói là thiếu mass. Ở đây tui vẽ phác thảo thôi, còn phải tự hiểu thêm chứ

Comment

Thế thì chịu. Hay định nói là thiếu mass. Ở đây tui vẽ phác thảo thôi, còn phải tự hiểu thêm chứ
                kaka ý tui đúng là như vậy mạch thiếu mass, bạn vẽ thì vẽ toạch ra đi còn vẽ phác thảo làm gì mạch có vài con linh kiện mà cẽ phác thảo. có đưa mạch này đến hỏi giáo sư thì họ cụ̃ng nói là mạch không hoạt động chứ họ chẳng nghĩ là bạn vẽ phác thảo.

Comment

Đã chỉ cho người khác thì chỉ cho đến nơi đến chốn chứ bạn, chứ lâu lâu bạn hay chọt vài câu spam ko thì chả giúp đc ai cả, làm topic thêm dài ra mà người mới đọc ko biết đâu là trọng tâm, đối với những chủ đề nhiều người quan tâm thì cả vài chục trang, ai cũng nói như bạn thì thật là gây khó khăn cho người đọc.
                  Mong sao khi các bạn reply lại một bài viết nếu cảm thấy nó có ích rồi hãy post nhé.

Nguyên văn bởi quabidao Xem bài viết
                  em thử mô phỏng mạch có SCR như hình bên dưới, khi mạch chạy, đóng công tắc thì SCR được kích, led sáng. Khi mở công tăc thì led tắt. Như vậy có phải mình điều khiển được SCR từ chân G không? thực tế mạch có chạy đúng như mô phỏng không?
                  Em đọc thấy nguyên tăc tắt SCR là làm cho dòng qua cực G < dòng dẫn tối thiểu?? liệu nó có giống với trường hợp này không?? Xin giải thích giúp em với!!!!
                  Hic, sao mấy con SCR khó hiểu quá!!
                  http://www.mediafire.com/imageview.p...n4ndwi&thumb=4
                  Bạn đọc topic này thử xem có giúp đc gì ko nhé.
                  http://www.dientuvietnam.net/forums/...d.php?p=219669
                  Hoặc bạn down đại một cái datasheet của SCR như họ BTA12, BTA40 chẳng hạn về đọc là bạn sẽ hiểu thêm phần nào.
                  Regards.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                    kaka ý tui đúng là như vậy mạch thiếu mass, bạn vẽ thì vẽ toạch ra đi còn vẽ phác thảo làm gì mạch có vài con linh kiện mà cẽ phác thảo. có đưa mạch này đến hỏi giáo sư thì họ cụ̃ng nói là mạch không hoạt động chứ họ chẳng nghĩ là bạn vẽ phác thảo.
                    Sorry anh em nhưng đang vội và đang cơn " lười " nó đến nên vẽ thiếu " con " mass
                    Mà nói chung là có không vẽ anh em học qua rồi ai chả hiểu, còn nếu ai chưa học qua thì họ lại không quan tâm mà

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
                    Đã chỉ cho người khác thì chỉ cho đến nơi đến chốn chứ bạn, chứ lâu lâu bạn hay chọt vài câu spam ko thì chả giúp đc ai cả, làm topic thêm dài ra mà người mới đọc ko biết đâu là trọng tâm, đối với những chủ đề nhiều người quan tâm thì cả vài chục trang, ai cũng nói như bạn thì thật là gây khó khăn cho người đọc.
                    Mong sao khi các bạn reply lại một bài viết nếu cảm thấy nó có ích rồi hãy post nhé.
                    Không phải là Spam hay chọt đâu. Suy nghĩ kĩ ra nó đều có ích và thiết thực đấy. Căn bản là những cái mình nói nó không phải cao siêu gì mới hiểu. Mình thấy nói vậy là đủ rồi với lại đang " lười " nên chỉ nói ở dạng " gợi ý " thế thôi , mọi người tìm hiểu theo hướng đó

Comment

Ờ thì đầy đủ vậy.
                      Khi ấn S1 kích mở cho thyristor mở dòng và led sáng.
                      Thyristor hoạt động giống 2 transistor mắc phối hợp ( xem sách ) . Chúng mở dựa trên cơ chế hồi tiếp dương rất sâu nên khi nó mở ta thấy Ic con transistor này là Ib của con transistor kia.
                      Khi ấn S2 làm cho Ib của transistor ngược = 0 nên nó ngừng dẫn và do đó Ib của con transistor thuận cũng = 0 và cả 2 con cùng ngắt và thyristor ngắt.
                      Chỉ định với 1 số con SCR thôi nhá. Triac thì ko
                      Attached Files
                      Last edited by duong_act; 02-07-2010, 23:14.

Comment

Về tác giả

Collapse

quabidao Tìm hiểu thêm về quabidao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X