Thông báo

Collapse
No announcement yet.

biến nguồn đơn AC ra nguồn đôi +/- DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• biến nguồn đơn AC ra nguồn đôi +/- DC

Chào các huynh trưởng, cho em hỏi cách làm ra nguồn đôi.
    Em có mạch công suất xài nguồn đôi +/- 42V DC. Nhưng em lại có một cục tăng phô nguồn đơn 60 VAC.
    Xin các bác chỉ dùm, nắng nguồn kiểu nào ra được nguồn đôi +/- 42V DC. Em đọc lòng vòng nghe nói lấy mass ảo giủa hai chân tụ nhưng em không rỏ lắm mong các huynh chỉ giáo có hình vẻ cho em coi với. Em châm tiêu hihihi

Cám ơn các huynh trước

trời wơi có bác nào chỉ E với nà... đợi lâu lắm rồi nè các bác ơi... tại E không mua dược tăng phô nguồn đôi chứ hoàng cảnh địa lý của E mà mua được không dám phiền các bác đâu nè...

Comment

Có nhiều cách dể tạo nguồn đôi từ nguồn đơn . Nhưng trong trường hợp của bạn (dùng cho mạch công suất ampli )thì cách tốt nhất là mua biến áp (transfommer) có điện áp ra ACV là 30 - 0 - 30 . Ngoài ra còn phải chọn công suất biến áp phù hợp với mạch nữa .
      Nếu bạn biết thiết kế ampli thì bạn có thể cải tạo lại mạch công suất cho chạy với nguồn đơn 60VDC (tận dụng biến áp của bạn) .

Comment

Dùng tạm vậy !
        Vừa đẹp ! 60 VAC qua mạch này ra xấp xỉ +42 - 0 -42 ( sai số 0.13 V )
        Attached Files

Comment

càm ơn 2 huynh chỉ cho E riêng bác Dương... thank very much đã cho E cai mach nguyên lý kỳ này làm được hihihihi. Chổ của E kô bán biến áp. Muốn thì phải online mà nếu online thi trời ơi nó toàn là $1xx không à...

Comment

lạ nhỉ muốn có nguồn đôi thì ta dùng chỉnh lưu tia 2 pha , chỉ tốn 2 con điot thôi
            mạch của bác Dương phức tạp quá

Comment

Nguyên văn bởi thundernhut Xem bài viết
              lạ nhỉ muốn có nguồn đôi thì ta dùng chỉnh lưu tia 2 pha , chỉ tốn 2 con điot thôi
              mạch của bác Dương phức tạp quá
              Với yêu cầu như của chủ top thì mạch này là đơn giản nhất rồi đó bạn

Comment

ý em là như trong hình này đây
                trị đỉnh đỉnh tới 60căn2 luôn. với điều kiện tụ lọc C1 và C2 đủ lớn
                Attached Files

Comment

Người ta chỉ muốn ra +-42VDC thôi mà! Bác ko đọc kỹ à!?
                  Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Cái này nó ra +-85 V đó bác

Comment

cách này hay là tạo ra mass thật không phải mass ảo, chỉ cần dùng tụ vừa với công suất cần, mạch đơn giản và chỉ có 2 đi ốt đỡ hao tiền

muốn tạo ra +- 85 mới khó chứ muốn ra +- 42 thì quá dễ, có là +- 85 vậy chỉ cần dùng tụ nhỏ xuống xong ngay => tiết kiệm thêm tiền nữa.
                      giảm tụ cho nó được +- 50V rồi làm thêm khâu ổn áp là có +- 42V ngay. cực chuẩn

Comment

cách này hay là tạo ra mass thật không phải mass ảo, chỉ cần dùng tụ vừa với công suất cần, mạch đơn giản và chỉ có 2 đi ốt đỡ hao tiền

muốn tạo ra +- 85 mới khó chứ muốn ra +- 42 thì quá dễ, có là +- 85 vậy chỉ cần dùng tụ nhỏ xuống xong ngay => tiết kiệm thêm tiền nữa.
                        giảm tụ cho nó được +- 50V rồi làm thêm khâu ổn áp là có +- 42V ngay. cực chuẩn
                        - Mass thật , mass ảo cũng ko quan trọng lắm.
                        - Dùng tụ nhỏ thì công suất lại thấp, độ phẳng lại thấp.
                        - Mà ổn áp 42V bằng gì được

Comment

ổn áp bằng mạch ổn áp tuyến tính dùng transistor và zener công suất.
                          thiếu công suất tức là sụt áp vậy tăng tụ lên là được.
                          việc lọc phẳng liên quan tới trị số tụ, nếu áp có là +- 82 V thì rõ ràng để lọc phẳng ở +-42 V biên độ gợn cho phép tới +-40 V vậy =>dùng tụ nhỏ hơn nhiều nhưng đúng như anh nói vậy phải dùng tụ chịu đựng áp 100 V => kích thước tụ vẫn to
                          còn áp thấp: ví dụ +- 42 V anh lại phải dùng tụ lớn vì cái biên độ gợn cho phép quá nhỏ +- 0.5 V nhưng được cái không phải dùng tụ có điện áp chịu đựng cao.
                          chà chà chà , tam lạng nữa cân biết chọn bên nào nhỉ
                          Ngoài ra nếu mass ảo mà tải không cân có thể lệch mass nếu tụ đầu nguồn không đủ lớn , hay tình trạng lệch tải kéo dài
                          Last edited by thundernhut; 17-08-2010, 15:14.

Comment

e mới học chơi âm thanh , sau e chuyển từ 60v AC ra +/-42v DC đo thì đủ nhưng khi câu vào mạch khếch đại âm thanh ic la 2 b688 va 2 d718 ,thì lại bị lệt nguồn ah giúp e với , và cái rele có lúc nháp nháy chứ nó ko dóng ln, nhờ các bác chỉ thêm

Comment

Còn phải xem cái mạch đã chứ !

Mà liệt nguồn là thế nào ? Lệch mass hay thế nào ?

Comment

Về tác giả

Collapse

bababw Tìm hiểu thêm về bababw

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X