Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đấu nối lại dây loa!!! gấp gấp!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đấu nối lại dây loa!!! gấp gấp!

Hic! Tình hình là mình có cái loa Altec lasing ATP3. lúc trước đã đem sửa (hàn cái giắc cắm bị đứt). Do mình bất cẩn làm nó sứt ra tùm lum hết. Jack này có 7 chân gần giống như jack bàn phím máy tính (6 chân). Nhưng mà người ta sửa đã thay dây hết rồi, giờ không biết nối màu nào vô màu nào, hic hic. Cái dây này nó nối từ loa vệ tinh (trên đó có nút volume, treble, bass ) cắm vô cái sub. Mình đã thử nối đại nhưngmà ko được, hic . Xin giúp đỡ, cảm ơn trước.

Hic! Không có ai giúp mình với à?

Comment

loa

Nguyên văn bởi phamkthuc Xem bài viết
      Hic! Tình hình là mình có cái loa Altec lasing ATP3. lúc trước đã đem sửa (hàn cái giắc cắm bị đứt). Do mình bất cẩn làm nó sứt ra tùm lum hết. Jack này có 7 chân gần giống như jack bàn phím máy tính (6 chân). Nhưng mà người ta sửa đã thay dây hết rồi, giờ không biết nối màu nào vô màu nào, hic hic. Cái dây này nó nối từ loa vệ tinh (trên đó có nút volume, treble, bass ) cắm vô cái sub. Mình đã thử nối đại nhưngmà ko được, hic . Xin giúp đỡ, cảm ơn trước.
      bạn tìm dây nào là mass dây nào là VCC5v dây công tắc nối với Vcc 5v là ổn rồi , tiếp theo dò dây tín hiệu vào hai dây , dây ra 2 dây , bass , tress sử lý trên board liền với jiac ấy rồi .

nếu không quen khó thật , bọn altec và createve nó hay làm kiẻu này
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

Cái ổ cắm (lỗ cắm) nó nằm trên board của cái sub (giống như lỗ cắm bàn phím trên bo vi tính vậy đó nhưng nhiều hơn 1 chân). Còn cái đuôi cắm thì nối với 1 sợi dây to vào cái loa vệ tinh, trên đó có 3 nút điều khiển volume, treble, bass, công tắt thì nằm chung với nút volume. Bây giờ mấy sợi dây nó đứt khỏi cái đuôi cắm mà không có màu mè gì hết làm sao nối lại cho đúng. Cái dây to bên trong có 1 dây màu đen, 1 dây màu cam, 1 dây to bên trong có 6 dây nhỏ nhiều màu (hoa cả mắt). Thú thật mình chỉ biết sửa DTDD còn bên điện tử này bị gà. Mình cắm cái đuôi vào cái board sub, cắm điện vào xong mình đo được dây mass, 1 dây 5v, 1 dây 8v, 1 dây 4v, còn mấy dây kia nó lên khoảng 2v rồi tụt xuống...? có dây không vó v nào. mình nghĩ như vậy không đúng vì chưa bật được công tắt trên loa vệ tinh (vì đã bị đứt dây rồi mà). Hic, hi vọng có ai có cái loa giống mình .... chịu khó mở ra xem thế nào để chỉ cho mình .
        Cám ơn anh Viettien. Cám ơn mọi người!

Comment

Cái này là loa 2.1 phải ko bạn? Cách duy nhất mà khả thi nhất bây giờ là tháo cả cái sub và cái loa vệ tinh kia ra xem cụ thể dây nó đi bên trong thế nào, từ đó sẽ suy ra cách nối, thông thường thì thế này nhé: Tín hiệu ngõ vào sẽ qua mấy con trở và tụ để lọc bass và treble, qua các biến trở treble, bass, vol sau đó sẽ đi vào bo công suất, từ bo công suất ra 3 đường L, R và Bass ra loa, còn cái công tắc thì chắc dễ lần ra thôi. Còn nếu bạn ko biết đâu là tín hiệu L, R và Bass trên bo công suất thì để ý nhé: Mỗi đường L, R có một con sò công suất riêng, đường bass thì có con IC 4558, tín hiệu bass được tách từ tìn hiệu L và R và qua biến trở Bass trước khi vào bo công suất, hoặc dò từ bo núm vặn trên loa vệ tinh ấy. Chúc thành công!
          Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Cảm ơn lvt195. Loa mình đúng là 2.1.
            Mình thấy nó dùng con TDA7377.
            Mình dò trên bo loa vệ tinh thấy 3 núm điều khiển có chân nối với nhau nên mình nối nó vô sợ dây mass từ loa sub ra, xong mình dò đường công tắt trên nút volume (có 1 đèn led nối với 1 trans) mình nối với thử với mấy dây trên sub ra thì có 2 dây sáng đèn khi bật công tắt (1 dây chỉ sáng đèn, 1 dây vừa sáng đèn vừa hát cái loa sub (vì mình có nối vô máy tính)). Tới đây hết biết làm gì nữa rồi, thử nối mấy cái dây kia khônng có tín hiệu gì hết. hic. Có ai giúp mình với. cứu gấp cứa gấp.

Comment

kể mình ở đó thì giúp được ngay như này thì khó thật

Comment

Có thể hướng dẫn mình nguyên lý của nút volume không? nút vặn ấy. Nó có 3 chân. và của con TDA7377 nữa. Cảm ơn trước

Comment

Nguyên văn bởi phamkthuc Xem bài viết
                  Đề nghị bác cho xin it hình anh cho no sinh động nhé, chứ thế này thì khó lắm. Ok
                  .:. Pcb Layout Design .:.
                  .:. Tel: 0988888916 .:.
                  .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

Nguyên văn bởi D&A Pro Xem bài viết
                    Đề nghị bác cho xin it hình anh cho no sinh động nhé, chứ thế này thì khó lắm. Ok

Có đây nè bác

Mình chụp bằng điện thoại với lại ... không pro chụp ảnh :d

Còn đây là cái sơ đồ mạch bo điều khiển nó nằm trên loa vệ tinh (vẽ xấu quá) :

Sau khi dò dò đo đo mình đã đấu dâu 6 và 7 vô mass, dây 1 và dây 8 mình đấu vào 2 dây trên sub thì khi bật công tắt lên thì hát được hết nhưng rất lớn, giờ làm sao nữa không biết luôn. hic hic
                    Cái công tắt khi mình OFF thì nó đóng mạch lại, khi mình ON thì nó mở ra (trong hình là dang ON)
                    Híc còn cái mạch boa sub chắc bó tay, nhìn mờ cả mắt chả hiểu gì hết.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamkthuc Tìm hiểu thêm về phamkthuc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X