Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các vấn đề về điện cơ bản cần giúp đỡ .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các vấn đề về điện cơ bản cần giúp đỡ .

em đang học bài về điện nhưng suy nghĩ mãi có vài chỗ vẫn chưa thông được , mong các anh giải đáp hộ em .

Vấn đề thứ 1 : về đường đi của dòng điện ,
    _Em có đọc 1 số tài liệu bảo là dòng điện phải khép kín , như vậy từ khép kín phải hiểu theo thế nào , có phải là dòng điện chạy từ A --> B rồi lại về A .
    _Thứ 2 là 1 số tài liệu cũng bảo là dòng diện chạy từ điện thế cao xuống điện thế thấp , ví dụ như từ A xuống đến B , vậy thì nó không khép kín theo đúng nghĩa ở trên . Vậy em nên hiểu cách nào là rõ ràng nhất ạ .

Vấn đề thứ 2 : Về điện giật
    _Được biết là nếu mình mang dép có điện trở cao thì sẽ không có dòng điện đi qua và không bị giật . Vậy có chỗ thắc mắc là , ví dụ em mang dép và dùng ngón tay chạm vào chỗ có điện thì dòng điện không thế chạy qua người em được , vậy dòng điện làm sao để nhận biết được em có mang dép hay không vì nó phải truyền 1 thứ gì đó xuống nơi cách điện để báo cho dòng điện là không thể chạy qua ?
    _Tiếp nữa là tại sao đứng ở nơi điện thế cao vẫn bị giật chết ?
    _Giả sử mình bay lơ lửng trong không khí và chạm vào điện thì không bị giật có phải không ạ ?

Vấn đề thứ 3 : Về nối đất
    _Có phải là các thiết bị điện nên được nối đất để tránh sự cố rò rỉ điện ở thiết bị vì dòng điện sẽ chạy theo nối đất mà không chảy qua cơ thể mình . Vậy tại sao lại dòng điện lại chạy sang dây nối đất mà không phải là cơ thể người .
    _Và làm sao để nối dây đất với thiết bị được , mình phải nối ở chỗ nào của thiết bị .

Vấn đề thứ 4 : Về điện gia dụng
    _THeo em được biết là điện gia dụng được lấy từ 1 pha của mạng 3 pha , vậy tại sao không lấy 2 hay cả 3 pha mà chỉ có 1 pha .
    _Thứ 2 là một số thiết bị có 3 chấu , có phải là thêm 1 chấu nối đất không . Nhưng 2 chấu thì 1 chấu nối vào dây nguội và đã được nối đất rồi vậy phải dùng thêm chấu nối đất để làm gì ?

Đó là mấy vấn đề em suy nghĩ mãi không thông được , xin các anh giải thích cho em hiểu thêm . XIn cám ơn

Vấn đề 1: dòng và áp

Nguyên văn bởi quocbao2 Xem bài viết
    em đang học bài về điện nhưng suy nghĩ mãi có vài chỗ vẫn chưa thông được , mong các anh giải đáp hộ em .

Vấn đề thứ 1 : về đường đi của dòng điện ,
    _Em có đọc 1 số tài liệu bảo là dòng điện phải khép kín , như vậy từ khép kín phải hiểu theo thế nào , có phải là dòng điện chạy từ A --> B rồi lại về A .
    - Thế này:
    +Phải hiểu cái này trước:Hiệu điện thế (là U) giữa 2 điểm AB: ví dụ điện thế tại A là 220 vôn; điện thế tại B là 0 vôn --> hiệu điện thế U(AB)=220v-0v= 220 vôn.

+Dòng điện Khép kín có nghĩa là không được .. hở, ví dụ dùng 1 bóng đèn 220v có 2 sợi dây nối giữa A (220v) và B (Mass = 0v). Gắn 1 đầu dây vào A trước, đầu dây kia của bóng đèn chưa gắn vào B: ta nói nó hở mạch --> chưa có dòng điện chạy qua bóng đèn. Khi gắn đầu dây còn lại của bóng đèn vào B thì có dòng điện chạy vèo vèo từ A qua bóng đèn tới B: ta nói là mạch đã khép kín. Còn nó có trở về A lại không thì .. kệ nó, tính sau.

_Thứ 2 là 1 số tài liệu cũng bảo là dòng diện chạy từ điện thế cao xuống điện thế thấp , ví dụ như từ A xuống đến B , vậy thì nó không khép kín theo đúng nghĩa ở trên . Vậy em nên hiểu cách nào là rõ ràng nhất ạ .
    - Như trên, khi mạch đã khép kín (gắn bóng đèn vào giữa AB rồi) thì dòng nó "chảy" từ điểm cao 220v (là điểm A) xuống "đất" (là điểm B =0v: thấp lắm rồi, khi nào "đào hầm" thì B xuống thành điện thế âm; cái vụ "đào hầm" thì tính sau nhe!). KHi đó mạch vẫn kín giữa A và B.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nghe bạn ấy thắc mắc mà mình mắc cười quá...Chịu khó mở sách vật lý và kỹ thuật điện từ lớp 9 đến lớp 12 ra đọc lại nhé. Nếu chưa học đến lớp 9 thì... khó thật.

Comment

Vấn đề 2: điện giật

Vấn đề thứ 2 : Về điện giật
        _Được biết là nếu mình mang dép có điện trở cao thì sẽ không có dòng điện đi qua và không bị giật . Vậy có chỗ thắc mắc là , ví dụ em mang dép và dùng ngón tay chạm vào chỗ có điện thì dòng điện không thế chạy qua người em được , vậy dòng điện làm sao để nhận biết được em có mang dép hay không vì nó phải truyền 1 thứ gì đó xuống nơi cách điện để báo cho dòng điện là không thể chạy qua ?
        _Tiếp nữa là tại sao đứng ở nơi điện thế cao vẫn bị giật chết ?
        _Giả sử mình bay lơ lửng trong không khí và chạm vào điện thì không bị giật có phải không ạ ?
        Điện giật khi nào: khi có dòng điện chạy từ điện thế cao --> qua người --> xuống điện thế thấp, Khi đó các cơ bắp trong người phản ứng bằng cách co giật nên gọi tắt là bị giật.
        1/ Khi em mang dép và dùng ngón tay chạm vào chỗ có điện (ví dụ là điểm A 220v) -> dòng điện truyền vào cả người em nhưng chưa giật vì nó mới đi vào và chưa đi ra (giống bóng đèn nối vào A mà chưa nối vào B). Khi chân/tay/các vị trí khác của em chạm xuống đất (ví dụ là B) thì có dòng điện chạy từ A vèo vèo xuyên qua người em xuống B --> Nếu người em là bóng đèn thì em sẽ sáng lên, nhưng vì em là thịt nên em bị giật (văng ra hoặc chết). Dòng điện nó không tự nhận biết và cũng không có ai báo cho nó biết, cứ kín mạch mà "quất" thôi! He he.

2/Đứng ở nơi điện thế cao mà bị giật chết à? Con chim nó đứng trên dây cao áp nó có chết đâu! Nhưng người thì chết vì cái tay chạm điện thế cao còn cái chân/tay kia còn mó máy vào thứ khác --> dòng truyền qua người xuống đất/ điện thế thấp hơn --> chết.

Chú ý: +Trong một số trường hợp, điện áp quá cao, khi đứng gần nó thì xảy ra hiện tượng phóng điện (như là sét đánh) --> chết queo. Cho nên thấy mấy cái bảng có hình đầu lâu xương chéo ghi là Nguy hiểm chết người thì đừng lại gần.

+Một số trường hợp khác, điện áp thấp ( dưới 50 vôn và dòng điện cường độ thấp) thì chỉ giật nhẹ= tê tê.
        + có khi áp cao mà dòng thấp --> giật nhưng không chết, chỉ bị choáng: ví dụ Roi điện.
        + áp thấp mà dòng cao: --> Giật dính vào luôn, cháy da cháy thịt khét như thịt nướng cơm tấm.

- KHi bay lơ lửng trong không khí mà chạm vào điện (1 điểm) thì không giật! (khi nào có dịp bay lơ lửng thì ... cho bay chung với )

Comment

Bạn Bon đừng cười bạn ấy, học thầy không tày học bạn mà! Không thấy bạn ấy thức 2h sáng để hỏi sao!!!
          và đây là khu vực điện căn bản!
          Last edited by tepriu; 12-10-2010, 12:31.

Comment

_Có phải là các thiết bị điện nên được nối đất để tránh sự cố rò rỉ điện ở thiết bị vì dòng điện sẽ chạy theo nối đất mà không chảy qua cơ thể mình . Vậy tại sao lại dòng điện lại chạy sang dây nối đất mà không phải là cơ thể người .
            _Và làm sao để nối dây đất với thiết bị được , mình phải nối ở chỗ nào của thiết bị .
            1/ Người ta thường nối vỏ máy với đất (0 vôn), để làm gì? để khi có bị rò điện ra vỏ máy thì nó truyền thằng xuống đất, an toàn.
            2/ Dòng chạy qua dây nối đất (kim loại) sẽ "nhanh" hơn chạy qua cục thịt vì (sự cản trở dòng điện (gọi là điện trở) của kim loại ít hơn của cục thịt. Nhưng khi đó vẫn có dòng chạy qua người mình, nhưng dòng điện nhỏ cho nên ta chỉ bị tê, không bị giật mạnh.

3/Cách nối, nhiều cách, có cách phức tạp, có cách đơn giản. Đơn giản nhất là lấy 1 khúc dây điện tuốt 2 đầu mỗi đầu vài phân --> 1 đầu cuốn vào cây đinh cắm xuống đất; đầu kia lấy vít vặn vào vỏ máy.

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
              Nghe bạn ấy thắc mắc mà mình mắc cười quá...Chịu khó mở sách vật lý và kỹ thuật điện từ lớp 9 đến lớp 12 ra đọc lại nhé. Nếu chưa học đến lớp 9 thì... khó thật.
              Bác vanbon nói vậy khiến em cảm thấy xấu hổ quá! Thật tình học xong lớp 12 em cũng chưa giải thích được hết những câu hỏi của bác quocbao2.

PS:
              To vanbon: Mà bác cũng đâu chắc quocbao2 học đến lớp mấy, làm vậy chùn bước ae quá!
              To quocbao2: Vạn sử khởi đầu nan! Học thầy không tày học bạn, bạn ah!
              __]\/[|2. |3()]\/[__

Comment

Vấn đề thứ 4 : Về điện gia dụng

1/2 Vấn đề thứ 4 : Về điện gia dụng
                _THeo em được biết là điện gia dụng được lấy từ 1 pha của mạng 3 pha , vậy tại sao không lấy 2 hay cả 3 pha mà chỉ có 1 pha .

Đó là mấy vấn đề em suy nghĩ mãi không thông được , xin các anh giải thích cho em hiểu thêm . XIn cám ơn
                - 1 pha xài đủ cho điện gia dụng rồi nên không dùng 2 pha kia. Điện 3 pha dành cho công nghiệp!

Comment

cám ơn bác tepriu nhiều lắm , em cũng bắt đầu hiểu rõ rồi . Sẵn bác giải thích nốt cái chỗ này trong phần giải thích của bác là :
                  dòng điện truyền vào cả người em nhưng chưa giật vì nó mới đi vào và chưa đi ra
                  Vậy nếu không đi ra được thì mấy con electron nó tụ lại trong người em cả đống thế kìa hay là nó trở lại đầu A của nguồn .

Và còn cái phích 3 chấu bác giải thích nốt cho em được thông suốt ạ .

To vanbon : thật ra em đang học lớp 12 nhưng mà ở trường mấy thứ này rất hiếm khi được thầy nhấn mạnh mà chủ yếu là công thức để làm bài tập .

Comment

bác mr bom co ai actavar thấy nghê
                    còn ve 4 vấn đề mà bạn quocbao2 hoi thi vấn đề thứ 2 hoi mắc cười thật
                    đây là những vấn đề cơ bản và đơn giản cần phải tự hiểu nếu không mất gốc đó

Comment

cám ơn bác tepriu nhiều lắm , em cũng bắt đầu hiểu rõ rồi . Sẵn bác giải thích nốt cái chỗ này trong phần giải thích của bác là :
                      "dòng điện truyền vào cả người em nhưng chưa giật vì nó mới đi vào và chưa đi ra "
                      Vậy nếu không đi ra được thì mấy con electron nó tụ lại trong người em cả đống thế kìa hay là nó trở lại đầu A của nguồn .

Và còn cái phích 3 chấu bác giải thích nốt cho em được thông suốt ạ .

.
                      1/ cái vụ phích 3 chấu để tìm cái phíc 3 chấu đưa hình lên rồi nói tiếp sau.
                      2/ KHi dòng điện đi vào người mà chưa "đi ra" thì ... ..mấy bác nào đang mắc cười (thấy dễ) thì giải thích cho em nó hiểu đi kìa!! Trốn đâu hết rồi.
                      @ Quocbao2: để anh suy nghĩ xem cách nào giải thích cho em dễ hiểu nhất rồi anh trả lời! Thân

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                        1/ cái vụ phích 3 chấu để tìm cái phíc 3 chấu đưa hình lên rồi nói tiếp sau.
                        2/ KHi dòng điện đi vào người mà chưa "đi ra" thì ... ..mấy bác nào đang mắc cười (thấy dễ) thì giải thích cho em nó hiểu đi kìa!! Trốn đâu hết rồi.
                        @ Quocbao2: để anh suy nghĩ xem cách nào giải thích cho em dễ hiểu nhất rồi anh trả lời! Thân
                        Thứ nhất: dòng điện là dòng chuyển dời có hướng của các hạt mang điện tích.
                        Thứ hai: dòng điện có các tác dụng j thì mọi người biết rồi đó, trong đó có tác dụng sinh lý là gây co cơ rung (dừng có nhầm là hiệu điện thế có tác dụng sinh lý nhé)
                        Thứ ba: dòng điện chỉ tồn tại khi là mạch kín (hiệu điện thế #0, Điện trở # vô cùng)
                        Cần phải phân biệt hiệu điện thế và dòng điện. ở đây bạn nói dòng điện chạy qua người nhưng chưa "đi ra" là sai lầm.
                        Bình thường cơ thể người có điện trở rất lớn, nên khi đặt 1 hiệu điện thế nào đó vào cơ thể ng thì dòng đi qua rất nhỏ (điều đó giải thích tại sao khi ng bị ướt thì bị giật mạnh hơn), Cơ thể ng bắt đầu có cảm giác bị giật khi điện áp đặt vào cơ thể ng từ 45v trở lên (tùy từng người) và cũng tùy dòng điện chạy qua các bộ phận nào của cơ thể. Vì vậy tôi muốn nhấn mạnh 1 điều là dòng điện có tác dụng sinh lý chứ ko phải là hiệu điện thế.
                        Phích 3 chấu: tại các nước phát triển trên ổ cắm điện của họ luôn có 3 lỗ 2 lỗ là điện bình thường, lỗ còn lại trên bảng điện được nối với mass(đất), khi đó trên phích cắm cũng có 3 chấu như bạn nói trong đó có 1 chấu để nối với vỏ máy bằng kim loại----->thực ra cái này cũng tương đương với việc bạn đục 1 cái lỗ ở nền nhà rồi nối 1 dây từ vỏ máy xuống.
                        --->Ai muốn phản bác lại ý kiến của tôi thì cứ thoải mái.

Comment

bác giải thích như vậy thì khi mang dép vào thì trong người vẫn có dòng điện à ?
                          Last edited by quocbao2; 12-10-2010, 22:15.

Comment

bác giải thích như vậy thì khi mang dép vào thì trong người vẫn có dòng điện à ?
                            Ở các nhà máy sản suất điện, các trạm biến áp trung gian, các cột điện người ta nối dây trung hòa với đất, nên khi ta chạm vào dây điện và chân tiếp xúc trực tiếp với đất thì sẽ có dòng điện chạy qua người. Còn nếu dép của bạn cách điện tốt với đất thì dòng điện qua ng khi đo rất nhỏ. Nên hầu như ko bị giật ( trừ những ng yếu bóng vía) . còn nếu dép bạn cách điện tuyệt đối thì lấy đâu ra dòng điện...Mình nói rất rõ ở trên mà bạn ko hiểu ah..trích: Thứ ba: dòng điện chỉ tồn tại khi là mạch kín (hiệu điện thế #0, Điện trở # vô cùng)
                            Last edited by vanbon; 12-10-2010, 22:39.

Comment

@quocbao2:
                              Đầu cắm 3 chấu: Nói như Vanbon cũng tạm được. Bổ sung cho em 2 hình cho rõ.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

quocbao2 Tìm hiểu thêm về quocbao2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X