Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm đồng hồ hình trái tim với 12 led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm đồng hồ hình trái tim với 12 led

chào các anh chị, em đang định làm đồng hồ hình trái tim với 12 led 2 màu. cứ đến giờ chẵn thì 1 màu đổi sang đèn led khác còn sau 5 phút thì sẽ có 1 đèn led đổi màu (ý tưởng này em thấy trên mạng). em định dùng 555 với 4017 để điều khiển led đuổi nhau nhưng 555 với 4017 tạo ra dc có 10 led. anh chị nào có sơ đồ của 12 led cho em với, em học bên ngành điện nhưng ko phải điện tử nên kiến thức điện tử có hạn.mong anh chị giúp đỡ

bạn có thể dùng vdk at89c2051 hoặc 89s52 + con ds1307 để làm
    Attached Files
    sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
    email:

Comment

Nguyên văn bởi warmboy1990 Xem bài viết
      chào các anh chị, em đang định làm đồng hồ hình trái tim với 12 led 2 màu. cứ đến giờ chẵn thì 1 màu đổi sang đèn led khác còn sau 5 phút thì sẽ có 1 đèn led đổi màu (ý tưởng này em thấy trên mạng). em định dùng 555 với 4017 để điều khiển led đuổi nhau nhưng 555 với 4017 tạo ra dc có 10 led. anh chị nào có sơ đồ của 12 led cho em với, em học bên ngành điện nhưng ko phải điện tử nên kiến thức điện tử có hạn.mong anh chị giúp đỡ
      Đồng hồ of bạn là đồng hồ điện tử (đồng hồ số) hay bằng cơ ? bạn muốn trang trí cho đẹp hơn ah ? 5phut 1 LED đổi màu thì rất dể. nhưng mà để giờ chẳn mà chuyển màu 12 LED thì khó vì : đồng hồ số người ta đả lập trình sản rùi bạn đâu biết khi nào giờ chẳn mà lấy tín hiệu ra . bạn nên tạo nhiều hiệu ứng cho đồng hồ là dc rui
      không có gì khó , chỉ sợ lòng không bền !

091.99 66 55 8

Comment

đồng hồ của mình ko hẳn là đồng hồ. ý của mình ở đây là làm 12 led nháy đuổi, sau 60ph thì nháy 1 bóng. đến khi bóng 12 sáng xong thì bóng 1 lại sáng. sau đó mình sẽ xếp 12 bóng thành 1 hình trái tim tặng bạn gái. mình có ý định dùng 555 và 4017, điều chỉnh độ rộng xung của 555 để 60ph sẽ có 1 led sáng. mong các bạn cho ý kiến

Comment

Nguyên văn bởi warmboy1990 Xem bài viết
          đồng hồ của mình ko hẳn là đồng hồ. ý của mình ở đây là làm 12 led nháy đuổi, sau 60ph thì nháy 1 bóng. đến khi bóng 12 sáng xong thì bóng 1 lại sáng. sau đó mình sẽ xếp 12 bóng thành 1 hình trái tim tặng bạn gái. mình có ý định dùng 555 và 4017, điều chỉnh độ rộng xung của 555 để 60ph sẽ có 1 led sáng. mong các bạn cho ý kiến
          bạn có kiến thức về vi điều khiển 89C51 ko ? Làm 555 và 4017 ko đủ 12 led đau bạn, " bạn làm hiệu ứng 12 led đuổi nhau và chờ đến 60ph nháy 1 bóng " hiệu ứng of bạn quá ít nhìn 1 chút là bạn gái chán ah !!! Cái này VDK làm rất dể dàng , và tạo rất nhiều hiệu ứng luôn . thay đổi tốc độ nháy đuổi of led rất dể dàng chỉ lập trình lái 1ph là xong ko cần sửa đến phần cứng đâu.

trái tim này mình có làm tặng cho bạn gái rồi , cùng ý tưởng đấy . món quà of ng học điện tử đó .

bạn co đam mê thì mình chỉ nhiệt tình !
          Last edited by huunghia_dt; 22-03-2011, 12:58. Lý do: 091.99.66.558

091.99 66 55 8

Comment

bạn có kiến thức về vi điều khiển 89C51 ko ? Làm 555 và 4017 ko đủ 12 led đau bạn, " bạn làm hiệu ứng 12 led đuổi nhau và chờ đến 60ph nháy 1 bóng " hiệu ứng of bạn quá ít nhìn 1 chút là bạn gái chán ah !!! Cái này VDK làm rất dể dàng , và tạo rất nhiều hiệu ứng luôn . thay đổi tốc độ nháy đuổi of led rất dể dàng chỉ lập trình lái 1ph là xong ko cần sửa đến phần cứng đâu.

trái tim này mình có làm tặng cho bạn gái rồi , cùng ý tưởng đấy . món quà of ng học điện tử đó .

bạn co đam mê thì mình chỉ nhiệt tình !

091.99 66 55 8

Comment

cam on ban huungghia_dt nhiều nhé. mình cũng mong bạn giúp đỡ. mình học hệ thống.tuy điện tử mình đã tìm hiểu 5 năm rồi nhưng ko có đ kiện học nên kiến thức về điện tử ko có mấy,mình ko có chút kiến thức gì về vi điều khiển chỉ biết sơ qua về nó thôi. nếu dùng vi điều khiểm thì mình có ý tưởng thế này.mình có xem qua hướng dẫn làm led cube 5x5x5. thấy ng ta dùng ATMEGA16 HOẶC ATMEGA32 có 25 cổng ra điều khiển. từng ấy thừa sức điều khiển số bóng của mình (của mình 24 bóng gồm 12 bóng giờ và 12 bóng phút). nhưng mình có 1 phân vân đó là ATMEGA16 HOẶC ATMEGA32 là loại vi điều khiển gì, ai sẽ lập trình cho mình,nếu nhờ các bạn trên diễn đàn 2 người ko gặp trực tiếp nhau,ko hiểu ý nhau mình sợ ng ta ko lập trình đc. còn về vấn đề ít hiệu ứng làm bạn gái mau chán thì mình nghĩ đây là cái đồng hồ hình trái tim nên ý nghĩa của nó là để bạn gái xem giờ.lúc nào nhìn giờ là nhớ đến mình. còn làm vi điều khiển để nó nháy các hiệu ứng thì có 1 cô bạn cùng phòng bạn ấy cũng dc tặng 1 cái tương tự rôi, giờ em tặng lại đụng hàng.

Comment

Giới thiệu về Atmega16
                Atmega16 là bộ vi điều khiển CMOS 8 bit tiêu thụ điện năng thấp dựa trên kiến trúc RISC Reduced Instruction Set Computer.

Với công nghệ này cho phép các lệnh thực thi chỉ trong một chu kì xung nhịp, vì thế tốc độ xử lý dữ liệu có thể đạt đến 1 triệu lệnh trên giây ở tần số 1 Mhz. Vi điều khiển này cho phép người thiết kế có thể tối ưu hoá chế độ tiêu thụ năng lượng mà vẫn đảm bảo tốc độ xử lí.
                Atmega16 có tập lệnh phong phú về số lượng với 32 thanh ghi làm việc đa năng. Toàn bộ 32 thanh ghi đều được nối trực tiếp với ALU (Arithmetic Logic Unit), cho phép truy cập 2 thanh ghi độc lập bằng một chu kì xung nhịp. Kiến trúc đạt được có tốc độ xử lý nhanh gấp 10 lần vi điều khiển dạng CISC (Complex Intruction Set Computer) thông thường.
                Khi sử dụng vi điều khiển Atmega16, có rất nhiều phần mềm được dùng để lập trình bằng nhiều ngôn ngữ khác nhau đó là: Trình dịch Assembly như AVR studio của Atmel, Trình dịch C như win AVR, CodeVisionAVR C, ICCAVR. C - CMPPILER của GNU… Trình dịch C đã được nhiều người dụng và đánh giá tương đối mạnh, dễ tiếp cận đối với những người bắt đầu tìm hiểu AVR, đó là trình dịch CodeVisionAVR C. Phần mềm này hỗ trợ nhiều ứng dụng và có nhiều hàm có sẵn nên việc lập trình tốt hơn.

http://www.eeelabs.org/index.php?opt...a32&Itemid=160

sao chép từ nguồn khác !

091.99 66 55 8

Comment

có lẽ mình sẽ dùng 1 con 555 với 2 con 4017 và 1 con and. điều chỉnh độ rộng xung của 555 để 60ph nháy 1 bóng

Comment

mình cũng biết mấy con này kể cả AVR (rẻ tiền , nhỏ gọn) , nhưng mà ban đầu mình đã tiếp cận 89c51 rùi 25k/con mua về lập trình là xong và mình đang sử dụng khá ổn định như mình hẹn giờ quạt ngủ , làm bảng quảng cáo ....tuy dư chân (4 port = 32chan) và dư tài nguyên nhưng nó dể lập trình .

http://www.youtube.com/watch?v=B7WuyDbBKMI

Đoạn vedeo nay mình chỉ sử dụng 2port (16 chân) thôi .
                    bạn thích thì mình có thể lập trình dùm

091.99 66 55 8

Comment

uhm, có lẽ mình sẽ làm bằng vi điều khiển. chiều nay mình vừa vẽ mạch dùng 1 555, 2con 4017 và 1 con 74HC08 mô phỏng bằng proteus nhưng ko ổn. nó chạy đến bóng 12 rồi tắt 1 lúc rồi mới quay về bóng 1 (ko liên tục). chắc phải chuyển sang dùng vi điều khiển. có gì bạn huunghia_dt giúp mình với nhá. ah, mả bạn ở đâu vậy,có ở hà nội k thế?

Comment

Nguyên văn bởi huunghia_dt Xem bài viết
                        mình cũng biết mấy con này kể cả AVR (rẻ tiền , nhỏ gọn) , nhưng mà ban đầu mình đã tiếp cận 89c51 rùi 25k/con mua về lập trình là xong và mình đang sử dụng khá ổn định như mình hẹn giờ quạt ngủ , làm bảng quảng cáo ....tuy dư chân (4 port = 32chan) và dư tài nguyên nhưng nó dể lập trình .

http://www.youtube.com/watch?v=B7WuyDbBKMI

Đoạn vedeo nay mình chỉ sử dụng 2port (16 chân) thôi .
                        bạn thích thì mình có thể lập trình dùm
                        89C4051 4k bộ nhớ chương trình
                        89C2051 2k bộ nhớ chương trình
                        20 chân, trừ các chân chức năng còn 15 chân của 2 port mạch sẽ nhỏ gọn hơn

Comment

bạn cho mình hói tí. mình xem qua cách làm led cube 5x5x5 http://www.eeelabs.org/index.php?opt...a32&Itemid=160 thấy ng ta dùng 5 con tranditor để cấp điện thế cao cho led. mình nghĩ do cấp cho nhiều led mới cần mắc thêm tranditor còn mình chỉ sáng từng bóng chắc ko cần dùng tranditor dúng ko các bạn. chỉ cần mắc led nối tiếp với 1 điện trở rồi mắc trực tiếp vào các chân điều khiển của atmega 16 là được dúng ko

Comment

Cùng ý tưởng quá, với tình yêu cộng với niềm đam mê điện tử chúc bạn nhanh chóng hoàn thành để tặng nữa kia.

Comment

nếu bạn muốn làm LED cube luôn thì 5 con trans phải để lại để điều khiển sáng cho các lớp LED, bạn đã làm rồi thì cho chạy nhiều hiệu ứng luôn đi chứ làm gì mà cứ phải sáng 1 LED tại 1 thời điểu còn nếu muốn là 4017 555 chạy 12 LED hoặc hơn thì tham khảo cái này

Comment

Về tác giả

Collapse

warmboy1990 Tìm hiểu thêm về warmboy1990

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X