Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch thu phát hồng ngoại để điều khiển thiết bị từ xa??? help

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch thu phát hồng ngoại để điều khiển thiết bị từ xa??? help

các bác ai cho em hỏi.giờ em muốn làm 1 mạch điều khiển thiết bị gì gì đó từ xa em tìm hiểu trên diễn đàn thấy mọi người dùng 2 con pt2248 và pt2249 vậy sử dụng đc 2 con này có cần kiến thức về vdk k? hay là pic gì đó k . tại vì mấy môn đó e chua đc học.nhân tiện ai có mạch test rùi thì cho em xin nha .ak mà cái này hiểu đơn giản là khi có tín hiệu hồng ngoại khi ấn nút nào đó phát từ ic phát thì ic nhận sẽ báo mức 1 ở đầu ra nào đó phải k các bác? ai làm cái này rùi giúp em với nha.thank các bác nhìu.ma cho em hoi 2 con này ở đâu bán và bao nhiu tiền vậy
    Last edited by tuankep6; 21-04-2011, 09:23.

Email:
    Gmail:

help me các bác ai giúp em với

Email:
    Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
      các bác ai cho em hỏi.giờ em muốn làm 1 mạch điều khiển thiết bị gì gì đó từ xa em tìm hiểu trên diễn đàn thấy mọi người dùng 2 con pt2248 và pt2249 vậy sử dụng đc 2 con này có cần kiến thức về vdk k? hay là pic gì đó k . tại vì mấy môn đó e chua đc học.nhân tiện ai có mạch test rùi thì cho em xin nha .ak mà cái này hiểu đơn giản là khi có tín hiệu hồng ngoại khi ấn nút nào đó phát từ ic phát thì ic nhận sẽ báo mức 1 ở đầu ra nào đó phải k các bác? ai làm cái này rùi giúp em với nha.thank các bác nhìu.ma cho em hoi 2 con này ở đâu bán và bao nhiu tiền vậy
      bạn hỏi một lèo như vậy ai mà dám trả lời,mình thì chưa làm qua con này nhưng cũng biết sơ về nó:
      - 2 con này ráp theo sơ đồ là chạy,không liên quan gì đến vdk.
      - sơ đồ mạch của 2 con này trên diễn đàn nhiều lắm bạn seach cái ra liền à,thôi đã nói thì đưa lên đây lại luôn,mất công bạn tìm kiếm,mạch nó đây:

- theo như sơ đồ nguyên lý thì khi nhấn một nút trên mạch phát thì đèn led tương ứng ở mạch thu sẽ sáng, nhã nút ra led tắt, ví dụ nhấn nút H1 thì led H1 sáng.
      - 2 con này bạn có thể mua nó ở chợ nhật tảo,giá mười mấy k một cặp.
      chúc bạn thành công!
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

trước tiên em thank bác hoangnam555 đã giúp e.
        thực ra mạch này e cũng xem qua rùi nhưng em có mấy cái k hiểu mong các bác chỉ giúp.

1 là ở mạch thu giữa chân 3 và chân 4 có ký hiệu 455khz là cái j vậy mấy bác.co phải là dao động thạch anh k ak.mà cái nay kiếm đâu ra đc bây giờ hả các bác. lại còn 2 cái ở chân 3 và chân 4 120p là j vậy mấy cái này e chưa gặp qua nên k pít

2 là mấy con tran kia e k có thì thay con nào tương đương đc ak mấy con đó k thông dụng ở chỗ e khó kiếm.hiiii và mấy con diode kia e thay bằng diode thường đc k ak.

3 là ir led là led hồng ngoại phải k ak con G led và R led là led thường phai k ak.
        e cũng chưa biết nhìu nên hỏi hơi nhìu mong các bác giúp đỡ thank các bác nhìu.hiiii

Email:
        Gmail:

Comment

trước tiên em thank bác hoangnam555 đã giúp e.
          thực ra mạch này e cũng xem qua rùi nhưng em có mấy cái k hiểu mong các bác chỉ giúp.

1 là ở mạch thu giữa chân 3 và chân 4 có ký hiệu 455khz là cái j vậy mấy bác.co phải là dao động thạch anh k ak.mà cái nay kiếm đâu ra đc bây giờ hả các bác. lại còn 2 cái ở chân 3 và chân 4 120p là j vậy mấy cái này e chưa gặp qua nên k pít

2 là mấy con tran kia e k có thì thay con nào tương đương đc ak mấy con đó k thông dụng ở chỗ e khó kiếm.hiiii và mấy con diode kia e thay bằng diode thường đc k ak.

3 là ir led là led hồng ngoại phải k ak con G led và R led là led thường phai k ak.
          e cũng chưa biết nhìu nên hỏi hơi nhìu mong các bác giúp đỡ thank các bác nhìu.hiiii

1/ Giữa chân 3&4 là thạch anh 455khz, 120p: là tụ không phân cực.
          2/ 2sc3198 thay bằng c1815(rất thông dụng), 2sa1266 thay bằng a1015 (chú ý xem chân cẳng em nó tí nhé).
          3/ IR-LED là led hồng ngoại, R,G- LED: là led thường, R(red): màu đỏ, G(green):xanh.

Comment

thank bác nhìu nhìu nha.nhưng mà cho em hỏi thêm thạch anh 455khz thì kiếm ở đâu đc hả các bác.nếu k có thì mạch k hoạt động đc phai k ak ? cái này chắc k thay bằng cái j đc rùi phải k ak.mà mấy con diode kia thì thay bằng con j đc ak
            với lại con 120pf là con tụ nhỏ nhỏ như con 102 phải k ak.
            các bác giúp e nha. e đang tìm hiểu chưa rõ nên hỏi nhìu mong các bác thông cảm và giúp e nha.hiiiiiii
            thank các bác nhìu

Email:
            Gmail:

Comment

thank bác nhìu nhìu nha.nhưng mà cho em hỏi thêm thạch anh 455khz thì kiếm ở đâu đc hả các bác.nếu k có thì mạch k hoạt động đc phai k ak ? cái này chắc k thay bằng cái j đc rùi phải k ak.mà mấy con diode kia thì thay bằng con j đc ak
              với lại con 120pf là con tụ nhỏ nhỏ như con 102 phải k ak.
              các bác giúp e nha. e đang tìm hiểu chưa rõ nên hỏi nhìu mong các bác thông cảm và giúp e nha.hiiiiiii
              thank các bác nhìu
              Con thạch anh bạn lấy trong mấy cái remote TV đầu đĩa...vv ra ve chai tìm đầy.
              mấy con điot 1N4007 bạn lấy trong mấy cái vợt muỗi,1n4148 mua cũng rất dễ nhưng tìm cũng dễ, nó ở trong mấy cái mạch dt bàn hay cục sạc đa năng của TQ ấy (cái có cái ko).
              Tụ 120p là 121 (trên lưng tụ ghi 121).
              Gmail:

Comment

hay quá cám ơn bác nhìu.nhưng trong cái dk thì Con thạch anh trong mấy cái remote TV đầu đĩa nó ntn hả bác nó có ghi gì bên ngoài k ak??.
                coi như hầu hết thắc mắc của e đã gần đc giải quyết thank các bác nha

Email:
                Gmail:

Comment

hay quá cám ơn bác nhìu.nhưng trong cái dk thì Con thạch anh trong mấy cái remote TV đầu đĩa nó ntn hả bác nó có ghi gì bên ngoài k ak??.
                  coi như hầu hết thắc mắc của e đã gần đc giải quyết thank các bác nha
                  tren lưng nó ghi 455E nó màu cam nhìn vào là biết liền à.
                  Chúc bạn thành công,xong thì show hàng nha!
                  Gmail:

Comment

vâng ok thank bác nhìu nha hay quá.nhưng nếu nó k co con 455khz thi sao hả bác thay bằng con gì đc nhi??
                    tiện thể cho e hỏi cặp thu phát này o cho trời bán nhiu tiền 1 cặp vậy
                    các bác giúp cho chót nha.hihhi
                    Last edited by tuankep6; 22-04-2011, 12:21.

Email:
                    Gmail:

Comment

vâng ok thank bác nhìu nha hay quá.nhưng nếu nó k co con 455khz thi sao hả bác thay bằng con gì đc nhi??
                      tiện thể cho e hỏi cặp thu phát này o cho trời bán nhiu tiền 1 cặp vậy
                      các bác giúp cho chót nha.hihhi
                      mình chưa thử nữa nhưng mà trong máy cái remote có đó,cái nào cũng có cả bạn cứ tìm đi rồi hỏi tiếp,hình như bạn chưa tìm phải hok? ko có remote thì kiếm trong radio ấy cùng lắm thì mượn cái remote tivi nhà ấy, làm thành công rùi thì gắn vào lại.hihi!
                      Cặp này mười mấy k một cặp ấy, hồi trước có người bảo 18k/cặp, giờ ko biết sao?
                      Mà bạn cứ tìm LK rùi ráp thử đi, trên đây đã nói rõ hết về LK rùi.
                      Gmail:

Comment

minh củng co mach tuong tu ne b nen xem qua
                        Attached Files

Comment

thank các bác nha.tất nhiên là em vừa tháo cái dk ra rùi e thấy k giống e mới hỏi thui dc rùi để e mua về làm rùi có gì k hỉu làm k đc lại nhờ các bác vậy.thank các bác nhìu nhìu nhìu nha

Email:
                          Gmail:

Comment

ban co the lay con 455khz trong bộ điều kiên tv hây dvc củng dc.2 cap khoan 12->15k hà

Comment

thank các bác nha.ma cái mach này thu phát trong khoảng bao nhiu mét vậy mấy bác??.coi như về phần này e sắp hết câu hỏi rùi.hiii thank moi người nha
                              Last edited by tuankep6; 22-04-2011, 14:37.

Email:
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X