Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các anh em trên diến đàn cho mình biết.làm cách nào để biết được IC bị hỏng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các anh em trên diến đàn cho mình biết.làm cách nào để biết được IC bị hỏng

các anh em trên diến đàn cho mình biết.làm cách nào để biết được IC bị hỏng không ạ.nhanh và chính sác.em nghe nói là bằng cách đo vol sau đó so sánh với các chân là biết phải không ạ.mong các bạn chỉ cho mình nhé.mình xin cảm ơn

Nguyên văn bởi nguyenhuuha Xem bài viết
    các anh em trên diến đàn cho mình biết.làm cách nào để biết được IC bị hỏng không ạ.nhanh và chính sác.em nghe nói là bằng cách đo vol sau đó so sánh với các chân là biết phải không ạ.mong các bạn chỉ cho mình nhé.mình xin cảm ơn
    có nhiều phương pháp lắm bạn ạ ví dụ :đo nguội (đo điện trở) giữa chân vcc với gnd hoặc là đo có áp gọi là đo sống giua các chân rồi so sánh đ iện áp ....và có rất nhiều loại ic nũa bạn hỏi chung quá nên m chỉ trả lời được vậy thui hi
    luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuuha Xem bài viết
      1/ Đối với ic 3-4 chân bác có thể dùng đồng hồ đo lớp tiếp giáp(npn,pnp) dạng transtor:
      Kiem tra Transistor thuận PNP tương tự kiểm tra hai Diode đấu chung cực Katôt, điểm chung là cực B của Transistor, nếu đo từ B sang C và B sang E ( que đỏ vào B ) thì tương đương như đo hai diode thuận chiều => kim lên , tất cả các trường hợp đo khác kim không lên.
      • Trái với các điều trên là Transistor bị hỏng.
      • Transistor có thể bị hỏng ở các trường hợp .
      * Đo thuận chiều từ B sang E hoặc từ B sang C => kim không lên là transistor đứt BE hoặc đứt BC
      * Đo từ B sang E hoặc từ B sang C kim lên cả hai chiều là chập hay dò BE hoặc BC.
      * Đo giữa C và E kim lên là bị chập CE.
      • Đo thuận giữa B và E kim lên = 0 Ω
      • Bước 3: Đo ngược giữa B và E kim lên = 0 Ω
      • => Bóng chập BE
      2/ Đối với ic nhiều chân,ngoài kiểm tra trực quan bác cần phải dùng ocsilo
      3/ kiểm tra bằng kinh nghiệm thui...

Comment

Đối với IC thì phải cho mạch hoạt động thì biết được tình trạng của nó. Nếu không phải IC công suất mà sờ tay thấy nóng là có khả năng hư. Hoặc bạn phải hiểu chức năng, nguyên lí hoạt động của IC đó trong mạch để đo tín hiệu ngõ vào, ngõ ra thì sẽ biết được tình trạng nó thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
          có nhiều phương pháp lắm bạn ạ ví dụ :đo nguội (đo điện trở) giữa chân vcc với gnd hoặc là đo có áp gọi là đo sống giua các chân rồi so sánh đ iện áp ....và có rất nhiều loại ic nũa bạn hỏi chung quá nên m chỉ trả lời được vậy thui hi
          mình xin cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết của mình

Comment

Nguyên văn bởi OpenDoor Xem bài viết
            Đối với IC thì phải cho mạch hoạt động thì biết được tình trạng của nó. Nếu không phải IC công suất mà sờ tay thấy nóng là có khả năng hư. Hoặc bạn phải hiểu chức năng, nguyên lí hoạt động của IC đó trong mạch để đo tín hiệu ngõ vào, ngõ ra thì sẽ biết được tình trạng nó thế nào.

Comment

Comment

mình cảm ơn bạn

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                  1/ Đối với ic 3-4 chân bác có thể dùng đồng hồ đo lớp tiếp giáp(npn,pnp) dạng transtor:
                  Kiem tra Transistor thuận PNP tương tự kiểm tra hai Diode đấu chung cực Katôt, điểm chung là cực B của Transistor, nếu đo từ B sang C và B sang E ( que đỏ vào B ) thì tương đương như đo hai diode thuận chiều => kim lên , tất cả các trường hợp đo khác kim không lên.
                  • Trái với các điều trên là Transistor bị hỏng.
                  • Transistor có thể bị hỏng ở các trường hợp .
                  * Đo thuận chiều từ B sang E hoặc từ B sang C => kim không lên là transistor đứt BE hoặc đứt BC
                  * Đo từ B sang E hoặc từ B sang C kim lên cả hai chiều là chập hay dò BE hoặc BC.
                  * Đo giữa C và E kim lên là bị chập CE.
                  • Đo thuận giữa B và E kim lên = 0 Ω
                  • Bước 3: Đo ngược giữa B và E kim lên = 0 Ω
                  • => Bóng chập BE
                  2/ Đối với ic nhiều chân,ngoài kiểm tra trực quan bác cần phải dùng ocsilo
                  3/ kiểm tra bằng kinh nghiệm thui...
                  mình cảm ơn bạn

Comment

lập trình cho vđk để kiểm tra

Comment

4558 thì đo làm sao ah mấy bác???

Comment

Bạn HN nói đúng đó , nếu nhận biết IC còn Sống hay Tèo thì tốt nhất là gắn vào mạch , nếu muốn kiểm tra đơn giản thì dÙng VOM để đo điện trở thuận và ngược 2 chân Vcc và Gnd , nếu IC còn tốt thì khi đo thuận ( que đỏ vào GND que đen vào Vcc ) mà kim lên ít điện trở khoảng 80 đến 100 ôm là tốt , nếu R nhỏ thì tèo chắc rồi , còn khi đo ngược thì kim lên nhiều , còn ngược lại như trên thì Tèo Hết , đó là cách dễ nhất , nhưng độ chính sác thuộc loại Bình thường ! Vài lời chia sẻ dÙ đúng hay sai !

Comment

Theo kinh nghiệm của tôi, việc xác định 1 IC còn tốt hay không là rất khó, vì IC là 1 "hộp đen", trong đó còn rất nhiều đường mạch nối với nhau mà ta không thể biết.
                          Với một số IC tuyến tính (dùng cho mạch tương tự), ta có thể dùng phương pháp "lấy dấu".
                          Cụ thể như sau:
                          - Bạn đo giá trị điện trở (thuận/ nghịch) giữa các cặp chân IC, lập thành một bảng điện trở. Nếu bạn có 1 IC tốt, bạn lưu giữ bảng này để so sánh với các IC mới mua hoặc với IC nghi hỏng.
                          - Khi nghi 1 IC nào đó bị hỏng, nếu đã có bảng điện trở đo sẵn, bằng cách đo so sánh với bảng điện trở đó, bạn có thể xác định sơ bộ IC bạn nghi hỏng có thể hỏng hay không.
                          - Trong thời đại linh kiện loạn xạ như hiện nay, việc đo thử cũng rất quan trọng. Với cách thức như trên, bạn có thể loại trừ được tình huống lắp 1 IC hỏng vào máy để tự đánh pan cho mình, nhờ đó giảm thời gian và đỡ hao tổn chất xám cũng như đỡ tốn tiền.
                          Yêu cầu: sử dụng đúng một đồng hồ đo để kiểm tra, với thang đo được sử dụng như nhau giữa các IC.
                          Xác suất xác định đúng: 70%.

Cách thứ hai là dùng chân cắm để kiểm tra trước khi hàn.
                          Nếu bạn phát hiện IC hỏng mà chưa bị hàn có thể trả lại được.

Ngày trước tôi hay dùng CXA1191, tôi có bảng điện trở đo sẵn, mua 1 lô 10 chiếc về đo thấy khác nhau. Trong đó có 6 chiếc giống nhau và giống với bảng đã có, 2 chiếc đo giống nhau nhưng khác với bảng và 2 chiếc còn lại chẳng giống ai. Dùng chân cắm để thử thì 6 chiếc tốt, 2 chiếc mắc lỗi giống nhau (FM det) còn 2 chiếc hỏng. Khả năng hỏng đã được dự báo trước vì sai giá trị điện trở ở khối âm tần.

Nguyên văn bởi thoihy311 Xem bài viết
                          lập trình cho vđk để kiểm tra
                          Cái này của bạn thoihy311 giống "Hỏi xoáy đáp xoay" quá.
                          Bạn có thể mô tả ý tưởng của bạn cho mọi người chiêm ngưỡng được không, "chiên da" thôi-hỷ-311?
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi girlhatinh Xem bài viết
                            4558 thì đo làm sao ah mấy bác???
                            Với IC 4558, bạn có thể sử dụng phương pháp "lấy dấu" như tôi trình bày để so sánh giữa hai mạch khuếch đại trong đó. Nếu chúng giống nhau thì hoặc là cùng "sống", hoặc là cùng "chết". Nếu chúng khác nhau thì ít nhất có một cái bị "chết".
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhuuha Tìm hiểu thêm về nguyenhuuha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X