Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mach dao dong da hai

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Các bạn cho mình hỏi làm thế nào để tạo ra mạch dao động đa hài dùng transitor với tần số 20000Hz?

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
      Các bác ơi cho em hỏi cái. Mạch đa hài dùng để làm mạch dèn nháy thì thay cái 2 tụ có giá trị # thì thế nào ạ. Nếu thay tụ có giá trị cao thì đèn led có sáng dần tới max rồi tối dần ko ạ
      ... vì mạch dao động đa hài tạo xung vuông, níu có tăng giá trị của tụ C lên thì đèn LED cũng không thể sáng dần và tối dần được... nó chỉ làm cho thời gian sáng hoặc tối của LED kéo dài thôi...

Comment

Nguyên văn bởi thanhtungct Xem bài viết
        Các bạn cho mình hỏi làm thế nào để tạo ra mạch dao động đa hài dùng transitor với tần số 20000Hz?
        ... để tạo tần số 20KHz từ mạch dao động đa hài, bác áp dụng công thức tính tần số của mạch đa hài phi ổn :
        F = 1/1,4*Rb*C (Rb : điện trở phân cực cho cực B)
        suy ra :
        C = 1/1,4*Rb*F
        Trước tiên nên chọn Rb sao cho transistor vào chế độ bão hòa rồi sau đó tính điện dung tụ C.

Comment

Noi nge thi de...nhung de chon duoc gia tri cua Rb de cho transitor hoat dong on dinh o tan so cao nhu vay khong de dau ban oi!

Comment

Sơ đồ và nguyên lý của mạch đa hài đây

Bạn có thể tự lắp sơ đồ trên với các thông số như sau :

*

R1 = R4 = 1 KW
            *

R2 = R3 = 100KW
            *

C1 = C2 = 10µF/16V
            *

Q1 = Q2 = đèn C828
            *

Hai đèn Led
            *

Nguồn Vcc là 6V DC
            *

Tổng giá thành lịnh kiện hết khoảng 4.000 VNĐ

* Giải thích nguyên lý hoạt động : Khi cấp nguồn , giả sử đèn Q1 dẫn trước, áp Uc đèn Q1 giảm => thông qua C1 làm áp Ub đèn Q2 giảm => Q2 tắt => áp Uc đèn Q2 tăng => thông qua C2 làm áp Ub đèn Q1 tăng => xác lập trạng thái Q1 dẫn bão hoà và Q2 tắt , sau khoảng thời gian t , dòng nạp qua R3 vào tụ C1 khi điện áp này > 0,6V thì đèn Q2 dẫn => áp Uc đèn Q2 giảm => tiếp tục như vậy cho đến khi Q2 dẫn bão hoà và Q1 tắt, trạng thái lặp đi lặp lại và tạo thành dao động, chu kỳ dao động phụ thuộc vào C1, C2 và R2, R3.
            Attached Files
            "Chỉ có rượu mới biết bụng mênh mông nhường nào
            Chỉ có bụng mới biết rượu đi đâu về đâu.
            Gặp nhau lần nào cũng rượu"

Comment

bác gởi cho em mạch dao động dùng thạch anh kết hợp với 7404 với,các linh kiện có giá trị với nghe bác,cám ơn trước nghe.

Comment

bác gởi cho em ở email"huuduyen@traivietnam.com"

Comment

Nguyên văn bởi vatly2007 Xem bài viết
                  Chào !
                  Các bạn có thể post lên cho mình mạch DĐĐH dùng Transitor và nói rõ nguyên lý hoạt động của nó được không?
                  tui có đóng góp một mạch dao động da hài dùng 6 LED cho những ai cần về nguyên lý thì mọi người có thể tham khảo tại học nghề.com dạo này tui đang thi nên cũng hơi bận tụ được khoanh màu đỏ là tụ hóa 100microfara còn tụ khoanh màu xanh là tụ hóa 2200microfara nguồn nuôi 9v
                  Attached Files

Comment

Mach dao dong da hai

Minh cung co lam mach giong ban THACHTL vay nhung khac ban ay la minh them 2 cay dien tro va tri so dien tro va cap tu khac voi ban ay va nguon 9VDC. ( ban THACHLT oi minh khong co ocard de ve~ minh coppy cua ban de chinh sua giong mach cua minh mong ban thong cam va dung buon nha ban.
                    Attached Files

Comment

anh tren do minh khong co Ocard nen minh ve thu cong roi lay may dien thoai chup lai roi post len mong cai dai ca thong cam nha.

Comment

cảm ơn bạn nhiều. mình thấy cậu thật cẩn thận và chi tiết

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                          ... để tạo tần số 20KHz từ mạch dao động đa hài, bác áp dụng công thức tính tần số của mạch đa hài phi ổn :
                          F = 1/1,4*Rb*C (Rb : điện trở phân cực cho cực B)
                          suy ra :
                          C = 1/1,4*Rb*F
                          Trước tiên nên chọn Rb sao cho transistor vào chế độ bão hòa rồi sau đó tính điện dung tụ C.
                          Bác có thể chỉ cho em cách tính để tạo ra tần số 10kHz đc ko ạ ? Em tính hòai mà không làm sao tính được để cho mạch chạy.

Comment

Nguyên văn bởi ZuroSilva Xem bài viết
                            Bác có thể chỉ cho em cách tính để tạo ra tần số 10kHz đc ko ạ ? Em tính hòai mà không làm sao tính được để cho mạch chạy.
                            nếu muốn nó chạy trc tiên bác phải phân cực cho con tran của bác đã.
                            Bác MHz đã hướng dẫn rất chi tiết rồi còn gì. cứ áp dụng công thức là ok thôi.
                            Thích nghe tụ nổ !
                            Thích xem nổ tụ !

Comment

mình đang cần một mạch đa hài gồm 4 R = 20k, 2 tụ C= 20 đến 22 mf/16v, 2 tranistor c828 và 2 đèn led ái có mạch chuẩn của nó up lên hộ mình nhé !

Comment

minh dau co thay so do mach cua no dau?

Comment

Về tác giả

Collapse

damvanthe Tìm hiểu thêm về damvanthe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X