Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ghép Darlington

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ghép Darlington

Trong mạch của em có 2 bjt : c1815 với d468 ghép kiểu darlington. Nếu ghép kiểu đấy thì nó khuếch đại dòng Ic lên bao nhiêu ạ. Các anh có thể chỉ cho em cách tính được không ?
    Cảm ơn và mong cách anh chị giúp đỡ.

Theo lý thuyết thì B=B1*B2, trong đó B1, B2 là hệ số khuếch đại của 2 trans thành phần

Comment

Cảm ơn anh đã giúp đỡ. Nhưng em chưa biết cách đọc datasheet nên em không biết hệ số B. Anh có thể tính giùm em được không ạ. Và chỉ cho em cách đọc datasheet với. Ah nếu em mắc như thế thì nối với tải tiêu thụ có dòng 0,96A thì có nên không ạ. Tuổi thọ nó có lâu không anh nhỉ ?

Comment

Hiệu suất cao nên dùng 2 con thuận nghịch.

Comment

anh có thể cho em sở đồ mạch và loại trans nào được không anh

Comment

Ghép darlington là để nâng cao hệ số KĐ. Theo bạn nói dòng 0.96A thì đoán là Transistor ở trạng thái bảo hòa rồi, thường lúc này không xét tới hệ số KĐ nữa, mình không nhớ chính xác C1815 dòng tải bao nhiêu nên không dám nói, nhưng thấy nó hơi nhỏ con, với dòng tải gần 1A như của bạn nên thay cặp Tip32(PNP) và TIP31(NPN) dòng tải tối đa khoảng 3A là được. Nên học cách đọc cơ bản datasheet linh kiện đi bạn, đó là điều căn bản khi nhập môn mà.

Comment

Về tác giả

Collapse

cddk1a Tìm hiểu thêm về cddk1a

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X