Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về giảm áp bằng tụ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về giảm áp bằng tụ.

mấy anh cho e hỏi. đó giờ e chỉ dùng máy biến áp nhỏ để cấp nguồn cho mạch nên ko rành về mấy cái vụ giảm áp bằng tụ cho lắm. bjo e muốn 1 cái mạch nhỏ. cấp cho 1 con vdk và 1 con tryac. (để dk đóng tắt đèn thôi) . và cũng 1 mạch khác nhưng nó ko phải vdk mà là ic số kết hợp với tryac. mạch đơn giản thôi mấy anh nhé. làm sao chi cần tụ, diot với zener là ok rồi. mấy anh giúp e với nhé
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

sao ko ai giúp mình hết vậy? ai giúp mình đi mình đang làm gấp.
    e vẽ như thế này ko biết có đúng ko? mấy anh giúp dùm e giá trị của con tụ C4 la bao nhiêu để ra 5v. tụ C5 e xài 47uF như thế có ổn chưa? e dùng để nuôi cho 2249 nên sợ nhiễu lắm. Click image for larger version

Name:	gia tri tu.jpg
Views:	1
Size:	71.3 KB
ID:	1350739 thank mọi người nhiều!
    Last edited by thuandienluc; 05-09-2011, 17:33.
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

Comment

Vôn là do con Zener quyết định. Tụ lớn hay nhỏ tùy vào dòng.

Comment

bạn có thể cho mình biết mình nên dùng tụ giá trị bao nhiêu là vừa ko bạn? con zener mình lắp vậy là đúng rồi phải ko? mình nên mua tụ bao nhiêu để đủ cấp cho 2 ic và rele 6v?
        yahoo:
        gmail:

Comment

Ở trên mình đã nói rồi: tụ bao nhiêu là tùy vào dòng tiêu thụ. Bạn không cho biết dòng tối đa là bao nhiêu làm sao mình tính giá trị tụ được. Nói chung là tụ 1uF thì cho dòng 70mA; 0,5uF thì cho dòng 35mA... Tụ phải dùng là loại không phân cực (tụ xoay chiều) có áp chịu đựng từ 400V trở lên. Trước tụ nên có thêm 1 điện trở 47ôm 3W. Tụ lọc nguồn C5 càng lớn càng tốt, cỡ 1000uF.

Diốt cầu bạn vẽ sai rồi, 2 diốt dưới (D9 D11) phải quay ngược lại. R7 100k thì hơi bị nóng đó, nên chọn khoảng 220k-470k
          Last edited by Sơn Hà; 05-09-2011, 19:38.

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
            Ở trên mình đã nói rồi: tụ bao nhiêu là tùy vào dòng tiêu thụ. Bạn không cho biết dòng tối đa là bao nhiêu làm sao mình tính giá trị tụ được. Nói chung là tụ 1uF thì cho dòng 70mA; 0,5uF thì cho dòng 35mA... Tụ phải dùng là loại không phân cực (tụ xoay chiều) có áp chịu đựng từ 400V trở lên. Trước tụ nên có thêm 1 điện trở 47ôm 3W. Tụ lọc nguồn C5 càng lớn càng tốt, cỡ 1000uF.
            mình dùng cấp cho 2 con ic. 2 con led, 1 cai còi chíp, và kích 1 con tryac. như vậy 70mA có đủ ko bạn? nếu ko có điện trở 47 ohm 3W ở trước tụ thì có ảnh hưởng j bạn? con điện trở đó có tác dụng thế nào?
            yahoo:
            gmail:

Comment

cái mạch này nguyên lý thì ok nhưng mình nghĩ xài tải nhỏ thì dc chứ tải lớn thì lên dùng biến áp < hai con diot D9 D11 vẽ sai kìa bạn>

Comment

Nguyên văn bởi Huy_Toan Xem bài viết
                cái mạch này nguyên lý thì ok nhưng mình nghĩ xài tải nhỏ thì dc chứ tải lớn thì lên dùng biến áp < hai con diot D9 D11 vẽ sai kìa bạn>
                hjhj hồi trưa vẽ nhanh quá nên mình ko chú ý mấy con diot cầu. vậy chắc nó có thể cấp đủ mạch cho mình phải ko bạn? mình thấy trong vợt muỗi nó sạc đc pin 4v lận mà. mà con điện trở trước tụ có giá trị 47 ohm 3W có tác dụng thế nào bạn?
                yahoo:
                gmail:

Comment

Bạn xài đèn sạc mỗi lần cắm điện có thấy nó nổ đét một cái không? Nếu dùng tụ lớn thì nó nổ bay luôn con Zener và điốt cầu lun đó. Điện trở 47ôm 3W là để hạn chế tiếng nổ này.

Comment

Bạn xài đèn sạc mỗi lần cắm điện có thấy nó nổ đét một cái không? Nếu dùng tụ lớn thì nó nổ bay luôn con Zener và điốt cầu lun đó. Điện trở 47ôm 3W là để hạn chế tiếng nổ này.
                    thứ nhất con điện trở đó ko thể là 47 ôm dc 47 ôm thì ko có điện áp sụt áp trên tụ nhé bạn
                    nó phải là đơn vị k ôm nhé nhiệm vụ của nó là để xả điện áp trên tụ khi bạn rút mạch ra khỏi nguồn điện lưới
                    thứ 2 nếu tải của bạn mà nhỏ thì bạn lấy luôn con tụ trong bộ nạp sạc vợt muỗi đó là ok
                    chúc bạn thành công!

Comment

thế ah. mình lại biết thêm 1 cái hay nữa cám ơn bạn. vậy coi như phần mạch nguồn tạm ổn rồi.
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

thứ nhất con điện trở đó ko thể là 47 ôm dc 47 ôm thì ko có điện áp sụt áp trên tụ nhé bạn
                        nó phải là đơn vị k ôm nhé nhiệm vụ của nó là để xả điện áp trên tụ khi bạn rút mạch ra khỏi nguồn điện lưới
                        thứ 2 nếu tải của bạn mà nhỏ thì bạn lấy luôn con tụ trong bộ nạp sạc vợt muỗi đó là ok
                        chúc bạn thành công!
                        ủa con điện trở xả điện là con mắc // với tụ 1uf mà. con này mình dùng tới 220k. còn con 47 ohm là con mắc nối tiếp với tụ bạn ah. trươc khi điện 220v vào tụ nó sẽ qua con này trước. con này công suất 3 W là để hạn chế tiếng nổ khi mình cấm điện ( gọi là hiện tượng j nhỉ?) mình nghe bác sonha nói vậy đó.
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                          sao ko ai giúp mình hết vậy? ai giúp mình đi mình đang làm gấp.
                          e vẽ như thế này ko biết có đúng ko? mấy anh giúp dùm e giá trị của con tụ C4 la bao nhiêu để ra 5v. tụ C5 e xài 47uF như thế có ổn chưa? e dùng để nuôi cho 2249 nên sợ nhiễu lắm. [ATTACH=CONFIG]32541[/ATTACH] thank mọi người nhiều!
                          con trở R 7 của bạn kìa con đó mới có nhiệm vụ xả áp trên tụ bạn nhé!

Comment

thì con R7 la con xả điện cho tụ. con đó là 100 ohm lúc mình vẽ, nhưng mình sẽ thay nó bằng con 220 k. con con điện trở 47 ohm mình ko co vẽ trong sơ đồ, con này mắc nối tiếp với tụ. điện trở công suất mà.
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

con trở R 7 của bạn kìa con đó mới có nhiệm vụ xả áp trên tụ bạn nhé!
                              bác này trc khi viết k đọc bài hả.nhìn mạch là biết mà người ta nói 1 đằng góp 1 kiểu.cứ làm theo cách của bác SonHa đy.

Email:
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandienluc Tìm hiểu thêm về thuandienluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X