Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giỏi điện tử giúp em với...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giỏi điện tử giúp em với...

Em chào các bác, em là thành viên mới nên không rõ post vào đây có sai quy định không, nếu sai mod di chuyển đến đúng chỗ dùm em nhé.
    Thầy em ra bài tập như này mà em chả biết làm thế nào. Em nhờ các bác giúp em với.
    Từ nguồn điện trên xe máy (Ắc Quy) thiết kế một đầu ra có điện áp như đầu USB của máy tính.
    Em chả biết gì nên chả hiểu làm như nào, có bác nào biết dạy em với nhé

Mình biết kô nhiều về điện tử chứ chưa nói đến giỏi gì, nhưng có chút ý kiến thế này.
    Đầu ra có điện áp như USB máy tính, điện áp của USB máy tính là 5V. Do đó bạn lấy cái acquy cho qua con 7805, đầu ra là được 5v. Google "7805" cả đống mạch.
    Last edited by Noname_vnatr; 07-09-2011, 09:48.
    YM: Noname_vnatr.
    Project mã nguồn mở:
    Học điện tử online:

Comment

Comment

Bác Chung post mạch gì mà không có tụ tiết, led báo nguồn gì hết vậy?
        Mạch trên nên thêm vài còn diode nối tiếp phía sau con trở để hạ áp xuống, 7805 sẽ mát hơn

Comment

Nguyên văn bởi ckd08 Xem bài viết
          Bác Chung post mạch gì mà không có tụ tiết, led báo nguồn gì hết vậy?
          Mạch trên nên thêm vài còn diode nối tiếp phía sau con trở để hạ áp xuống, 7805 sẽ mát hơn
          Bác ơi, mua cái mạch 7805 này ở đâu được ạ? Híc, em định mua luôn cho nó nhanh, ko biết chạy nó có nóng không

Comment

Nguyên văn bởi dovhung Xem bài viết
            Bác ơi, mua cái mạch 7805 này ở đâu được ạ? Híc, em định mua luôn cho nó nhanh, ko biết chạy nó có nóng không

nó như thế này thôi bạn. bạn chỉ về nối chân Gro pin 2 ấy với "-" của bình ắc quy. còn chân pin 1 là in vào "+" bình ắc quy là chân pin 3 out sẽ là 5VDC (nhớ là chân pin 3 với pin2 nha)
            Click image for larger version

Name:	78xx-voltage-regulator.jpg
Views:	2
Size:	17.0 KB
ID:	1355390

chúc bạn thành công.
            Last edited by sang_dientu; 10-02-2012, 18:16.
            email:
            chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Chào bạn
              Bạn đang ở đâu thì anh em mới chỉ chỗ cho bạn mua được chứ.
              Mà mạch này đơn giản lắm, chịu khó làm là ok, không cần làm mạch cũng được, bạn chỉ cần dùng linh kiện và hàn gọn gàng là tốt.
              Giờ bạn làm theo cách của sang_dientu cũng được, còn nếu muốn cầu kì và ổn định hơn thì bạn làm theo sơ đồ sau nhé.
              Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	1
Size:	22.3 KB
ID:	1355391
              Chúc thành công.

0912.159.369

Comment

Em ở Hà nội bác ạ, híc, tìm mãi mà chả thấy chỗ nào nó bán sẵn mạch này cả/

Comment

bạn ra chợ trời mua con IC ổn áp 7805 về nối vào là xong. Nếu muốn ổn hơn thì mua vài con tụ, vài con trở là ok. nếu bí quá ko làm được thì qua tôi. tôi làm cho
                  Trần Quang Định
                  0932299590

Comment

Nếu học các ngành liên quan đến điện-điện tử-viễn thông thì đừng có lười, mạch này coi qua là làm đc chứ việc gì mà phải mua, mạch đơn giản quá nên chẳng ai bán cả đâu.

Comment

Về tác giả

Collapse

dovhung Tìm hiểu thêm về dovhung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X