Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc cái núm nối Flyback với đèn hình

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc cái núm nối Flyback với đèn hình

em thắc mắc tại sao cái tivi của em hay bị hỏng cục flayback, khi đem đi thợ thay thì về mở lên rất êm, nhưng khi em tháo cái núm màu đen trên đèn hình ra rồi gắn lại thì nó kêu éc.rẹt.ẹc.. & có mùi khó chịu. Phải gắn nó như thế nào mới đúng? Các bác giúp em với!

Con TV đời cổ của em: DAEWOO, 21", đời gì em quên mất rồi vì tivi để ở dưới quê em đang đi học ở tp. Nó có đặc điểm là có 1 cái loa bên trái thôi, có 1 đèn xanh báo nguồn và 1 đèn đỏ sáng khi hẹn giờ mở máy.

Chân thành cảm ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ!

sax nhỉ.cái cao áp đó tháo ra làm chi vậy.đang yên đang lành lại tháo nó ra làm gì.cẩn thận giật chít đó.
    cái này ngày xưa có nghe qua để tìm lại xem nha

Email:
    Gmail:

Comment

Do bạn gắn vào không chặt nên nó đánh lửa tạo thành tiếng kêu như bạn mô tả và sinh ra khí O-zone (O3 loại khí này sẽ có mùi hôi đặc trưng mà ta cũng thường ngửi thấy khi trời có sấm sét).
      Để khắc phục bạn nên bóp cái núm cao su rồi ấn vào sao cho 2 cái móc lọt hẳn vào bên trong, sau đó xoay nhẹ và thấy chắc chắn là được. Có thể bôi một ít mỡ silicon (loại dùng cho flyback mua ở Nhật Tảo) để giúp vành cao su ăn sát vào đèn hình.
      Lưu ý nơi đây là cao thế HV có điện áp khoảng 20KV. Vì vậy nên cẩn thận.

Comment

đúng là ở không. không có chuyện gì làm. núm flyback gấn không kỉ coi chừng lửa của nó phá đồ. lưu ý điện cao áp giật chết người

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
          Do bạn gắn vào không chặt nên nó đánh lửa tạo thành tiếng kêu như bạn mô tả và sinh ra khí O-zone (O3 loại khí này sẽ có mùi hôi đặc trưng mà ta cũng thường ngửi thấy khi trời có sấm sét).
          Để khắc phục bạn nên bóp cái núm cao su rồi ấn vào sao cho 2 cái móc lọt hẳn vào bên trong, sau đó xoay nhẹ và thấy chắc chắn là được. Có thể bôi một ít mỡ silicon (loại dùng cho flyback mua ở Nhật Tảo) để giúp vành cao su ăn sát vào đèn hình.
          Lưu ý nơi đây là cao thế HV có điện áp khoảng 20KV. Vì vậy nên cẩn thận.
          khi tắt tivi, rút hết điện mới dám sờ nó. hihi...

em cho 2 chân lọt vào trong, đè thật sát vào nhưng vẫn ko hết. để em mua keo về chắc giải quyết được.

Comment

thôi lần sau hết việc mò cái khác nha.có vài thứ k nên thử 1 mà túy 2 điện k nên đùa 3 lửa.....
            hihi
            good luck !!!

Email:
            Gmail:

Comment

Tắt tivi rút hết điện thì nguy cơ bị giật khi sờ mó vào núm cao áp vẫn rất cao do vẫn còn điện tích lại trong đèn hình hoặc trong cao áp. Vì thế mà ai sửa tivi cũng có bài vỡ lòng là ...xả cao áp :P
              Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                khi tắt tivi, rút hết điện mới dám sờ nó. hihi...

em cho 2 chân lọt vào trong, đè thật sát vào nhưng vẫn ko hết. để em mua keo về chắc giải quyết được.
                Rút hết điện vẫn có thể bị giật. Do điện cao thế vẫn còn tích lại bên trong, nếu chạm phải thì bạn sẽ một phen khiếp vía đó.
                Trước khi tháo núm cao su ra, cần phải xả cho hết điện tích bên trong bằng cách dùng 2 cây tu vít dài: 1 đưa vào bên trong núm cao su sao cho chạm phần kim loại, 1 gí vào dây tiếp mass đèn hình, sau đó cho chạm hai cây tu vít lại. Sau khi nghe tiếng "tạch" là điện tích bên trong được xả hết. Lúc này mới có thể an toàn tháo núm cao su ra.
                Bạn k/tra nếu núm cao su bị lão hóa thì nên thay luôn (có thể ra Nhật Tảo nhờ làm giúp).

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                  Rút hết điện vẫn có thể bị giật. Do điện cao thế vẫn còn tích lại bên trong, nếu chạm phải thì bạn sẽ một phen khiếp vía đó.
                  Trước khi tháo núm cao su ra, cần phải xả cho hết điện tích bên trong bằng cách dùng 2 cây tu vít dài: 1 đưa vào bên trong núm cao su sao cho chạm phần kim loại, 1 gí vào dây tiếp mass đèn hình, sau đó cho chạm hai cây tu vít lại. Sau khi nghe tiếng "tạch" là điện tích bên trong được xả hết. Lúc này mới có thể an toàn tháo núm cao su ra.
                  Bạn k/tra nếu núm cao su bị lão hóa thì nên thay luôn (có thể ra Nhật Tảo nhờ làm giúp).
                  tivi em mới đem đi thay flyback về mấy hôm là em tháo ra, gắn lại thì nó bị như vậy! nhưng mà lâu lâu nó lại hư tiếp. chắc phải mua vài cái để dành thay

Khi tivi hay bất cứ thiết bị điện tử gì, khi nó đang hoạt động mà mình rút chui nguồn ra thì nó có xả hết điện không?
                  ampli thì em thấy có

Cảm ơn các bác rất nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                    tivi em mới đem đi thay flyback về mấy hôm là em tháo ra, gắn lại thì nó bị như vậy! nhưng mà lâu lâu nó lại hư tiếp. chắc phải mua vài cái để dành thay

Khi tivi hay bất cứ thiết bị điện tử gì, khi nó đang hoạt động mà mình rút chui nguồn ra thì nó có xả hết điện không?
                    ampli thì em thấy có

Cảm ơn các bác rất nhiều!
                    các thiết bị điện khác thì sẽ hết. riêng tivi thì cao áp vẫn còn một số điện trong đó. nhưng tôi khuyên bạn rằng nên tắt các thiết bị điện trước khi rút dây nguồn để tuổi thọ máy còn được sài lâu hơn.

Comment

Nguyên văn bởi dthuutai1987 Xem bài viết
                      các thiết bị điện khác thì sẽ hết. riêng tivi thì cao áp vẫn còn một số điện trong đó. nhưng tôi khuyên bạn rằng nên tắt các thiết bị điện trước khi rút dây nguồn để tuổi thọ máy còn được sài lâu hơn.
                      cái này thiếu.cả tuổi thọ của mình nữa kìa.^^
                      good luck !!!!

Email:
                      Gmail:

Comment

Em mới kiếm được cục Flyback này để làm TESLA COIL các bác ạ. Up hình lên có bác nào biết chân cẳng thì chỉ giúp em nha,em gà mờ dò mãi ko ra. Các bác cố giúp em với,mấy hôm nữa em phải đi học hè rồi là bố em cấm ko cho nghịch gì nữa
                        Do máy em chụp mờ nên em có ghi chú trong ảnh cho các bác nhìn rõ ạ
                        -Đây là tổng quát về cái flyback,em đoán cái dây khoanh đỏ là đầu ra HV
                        Click image for larger version

Name:	DSC_0041.jpg
Views:	1
Size:	91.9 KB
ID:	1381346
                        -Phía trên nó có chữ như thế này ạ

Name:	DSC_0042.jpg
Size:	101.3 KB
ID:	1381347
                        - Những chỗ em khoanh đỏ là nó có chân cẳng nha các bác. hì

Name:	DSC_0044.jpg
Size:	100.5 KB
ID:	1381348
                        -Ở trên thân em nó có chữ C,em ko biết cái chữ đó có ý nghĩa gì @@

Name:	DSC_0046.jpg
Size:	97.5 KB
ID:	1381349

Comment

Về tác giả

Collapse

lvhn Tìm hiểu thêm về lvhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...