Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ kiến thức cơ bản?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ kiến thức cơ bản?

Em nghe nói có các loại dây điện trần chạy ngoài đường, vậy khi trời mưa thì nó có nhiễu điện xuống đất hok?ah, cho em hỏi dây nguội có phải dây trung tính ko? khi chạm vào nó có giật ko vậy mấy anh?

theo mức điện áp mà có các khoảng cách an toàn khác nhau.nên ở những chỗ dây điện gàn đường giao thông có đặt các biển ghi "chiều cao an toàn 4.5m "còn về việc truyền xuống đất là không thể xảy ra vì khi thi công đã tính toán kĩ rồi
    Dây nguội chính là đây trung tính.còn việc chạm vào có lúc giật lúc không.nó sẽ không giật khi điện áp của nó =0 tức là các pha đối xứng với nhau.còn trường hợp 3 pha ko đối xứng sẽ giật còn nếu bạn biết cách chạm thì kể cả chạm vào dây pha cũng không gây giật

Comment

thử chạm một lần thì biết ngay ấy mà.hehe.
      phải xem hệ thống điện đó nối đất như thế nào mới bit đích xác.
      không hẳn dây nguội là day trung tính.
      các dây điện ngoài trời khi mưa có thể nhiễu xuống đất. khi trời mưa nên tránh các cột điện.
      xây dựng nhà thì nên cánh đường dây điện là 4m, cái này mình nhớ ko chính xác lắm.
      Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
      Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

dây trần ngoài trụ điện là dây trung tín hay còn gọi là dây nguội,ko giựt vì từ nhà máy nó đã nói xuống đất.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

hehe, vậy bữa nào anh em mình đu dây điện đi. hay cầm kiềm cộng lực ra bấm cáp về bán mua điện trở sài..............
          Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
          Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

hi, vậy bữa nào em thử đu trụ điện xem mấy anh nói có đúng không@@

Comment

ah, mà cho e hỏi luôn là tại sao khi tắt công tắc thì chạm vào dây điện nó vẫn giật, mặc dù đã hở mạch

Comment

Nguyên văn bởi tazzan11 Xem bài viết
                ah, mà cho e hỏi luôn là tại sao khi tắt công tắc thì chạm vào dây điện nó vẫn giật, mặc dù đã hở mạch
                công tắc này chắc ngắt dây trung tính.dây nóng vẫn chạy qua tải giật là phải
                Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                Web :

Comment

dây trung tính hay dây nguội đường dây 2 pha ko giật.nó đc nối đất.và đến 1 số cột điện ở khoảng cách nào đấy lại đc nối đất.động dây nóng ko giật là bình thường.học an toàn điện thì sẽ rõ.chỉ cần bạn đi giầy đứng lên cái ghế nhựa chân tay ko chạm vào tường hay vật gì có thể dẫn điện xuống đất là có thể đấu điện 220v tay ko thoải mái.(mình làm rồi nhiều khi cũng có hơi tê tay nhưng cách điện tốt tí nữa là ko sao).ngày xưa tết thấy mấy bác thợ điện trèo thang tay ko đấu điện 220v nể lắm.nhưng giờ học rồi thử rồi thấy cũng bình thường thôi .chỉ cần cách điện với đất tốt ai cũng làm đc cái chính có gan thử hay ko thôi !
                  Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                  Web :

Comment

@hoangnam555

dây trần ngoài trụ điện là dây trung tín hay còn gọi là dây nguội,ko giựt vì từ nhà máy nó đã nói xuống đất.
                    Cột điện ở làng bác chỉ có một dây trần thôi ah, ở làng em đường điện hạ thế cột 4 dây, 1 trung tính, 3 dây 3 pha đều trần cả đấy, nên ở góc khuất ng dân hay tận dụng câu trộm điện từ dây trần đấy ^^
                    Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
                    Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

bác Pham TÌnh có sơ đồ hok share tớ với@@

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                        dây trung tính hay dây nguội đường dây 2 pha ko giật.nó đc nối đất.và đến 1 số cột điện ở khoảng cách nào đấy lại đc nối đất.động dây nóng ko giật là bình thường.học an toàn điện thì sẽ rõ.chỉ cần bạn đi giầy đứng lên cái ghế nhựa chân tay ko chạm vào tường hay vật gì có thể dẫn điện xuống đất là có thể đấu điện 220v tay ko thoải mái.(mình làm rồi nhiều khi cũng có hơi tê tay nhưng cách điện tốt tí nữa là ko sao).ngày xưa tết thấy mấy bác thợ điện trèo thang tay ko đấu điện 220v nể lắm.nhưng giờ học rồi thử rồi thấy cũng bình thường thôi .chỉ cần cách điện với đất tốt ai cũng làm đc cái chính có gan thử hay ko thôi !
                        đúng là đấu đc nhưng ko "thoải mái" đâu . Bác nói vậy anh em nào ko biết cách lại đấu khi đang có tải thì.............

Comment

Nguyên văn bởi thiennv0109 Xem bài viết
                          Cột điện ở làng bác chỉ có một dây trần thôi ah, ở làng em đường điện hạ thế cột 4 dây, 1 trung tính, 3 dây 3 pha đều trần cả đấy, nên ở góc khuất ng dân hay tận dụng câu trộm điện từ dây trần đấy ^^
                          bác nói thế ko đúng. điện lực luôn đề cao phương án an toàn cho ng dân vì thế những góc khuất luôn đc dọn sach sẽ. và nhất là áp 220v thì ko ai đi với dây trần bác nhé.dk để di dây trần là nó phải có độ cao an toàn mà với độ cao đó ko ai tải áp 220v hết, rồi độ cao đó phải tránh xa cây cối, tránh nước chảy thành dòng, dây trần thường dùng cho trung thế, ng dân nhất định ko dùng đc áp này làm chi câu trộm vào. còn nếu sự thật như bác nói thì nhân viên giám sát đường dây đó phải chịu trách nhiệm rất nặng đấy.
                          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                            bác nói thế ko đúng. điện lực luôn đề cao phương án an toàn cho ng dân vì thế những góc khuất luôn đc dọn sach sẽ. và nhất là áp 220v thì ko ai đi với dây trần bác nhé.dk để di dây trần là nó phải có độ cao an toàn mà với độ cao đó ko ai tải áp 220v hết, rồi độ cao đó phải tránh xa cây cối, tránh nước chảy thành dòng, dây trần thường dùng cho trung thế, ng dân nhất định ko dùng đc áp này làm chi câu trộm vào. còn nếu sự thật như bác nói thì nhân viên giám sát đường dây đó phải chịu trách nhiệm rất nặng đấy.
                            oh, thế không tin ah cột điện ở làng treo công tơ của các hộ gia định là đường điện 220 4 dây, 1 trung tính, 3 dây pha đều " trần trụi" đó thôi, cột điện có khoảng cách an toàn với nhà dân, với những nhà cao tầng mà có cái sảnh chìa ra gần với dây thì cần phải tự bọc bằng các ống nhựa để đảm bảo an toàn ( trường hợp này hiếm vì cột điện khi chôn đã tính khoảng cách và độ cao hợp lí với nhà dân rồi).
                            - Nhiều khi ở đoạn đường xa nhà dân, nhưng cần lấy điện để dùng vào việc công ích của thôn, xã họ hay dùng cây sào cao dẫn dây lên ngoắc vào máy dây trần đó thôi, (nếu không trần thì sao mà câu được điện xuống). còn việc trộm điện thì là nói " vui thôi" chứ ban quản lí phải giám sát chứ, không thất thoát mất...
                            - Nếu thực sự không tin thì làm chuyến về quê e và "sờ" vào là biết dây trần hay không trần thôi ^^ )
                            Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
                            Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                              Nhìn nick bác này chắc là dân điện lực, nhưng sao lý thuyết quá. Bác cứ về các vùng nông thôn sẽ thấy đường dây tải điện 220V toàn đi dây trần chứ có bao nhiêu nơi có dây bọc đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

tazzan11 Tìm hiểu thêm về tazzan11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X