Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có bác nào biết làm cái máy nén khí(máy bơm hơi) mini không

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có bác nào biết làm cái máy nén khí(máy bơm hơi) mini không

Cái này hoàn toàn về cơ khí. Tôi muốn tự chế 1 cái máy bơm hơi nhỏ. Yêu cầu hơi đủ để sơn xì. Có thể chế bơm điện bằng cách lấy cái bơm nén của TỦ LẠNH lắp thêm một số thứ vào. hoặc bơm của ô tô. Có bác nào tự làm được bơm hơi nhỏ rồi 0 bơm chạy điện ấy ko phải mấy cái bơm ống đâu. Đã bác nào tự làm được chưa làm từ những vật liệu dễ kiếm ấy. Tôi tháo cái máy hút bụi nhỏ cho máy tính cái bơm nén đó cũng 0 phức tạp lắm. Mà bác nào làm rồi hướng dẫn anh em nhé. Nếu ai chưa làm tôi tự nghiên cứu một mình vậy
    Về nguyên lí chỉ có 1 PISTON và XI LANH mấy cái van, cơ khí truyền động
    hoặc bác nào có biết lấy cái bơm nén khí nhỏ ở máy nào cho em biết nhé giá thành rẻ thôi
    VŨ THẢO NGUYÊN

Bơm hơi quan trọng nhất ở bình nén chứ đâu phải ở động cơ? Nếu bạn dùng máy nén tủ lạnh thì làm sao ra được hơi? Nếu bạn cần mua những thứ đó thì ra cửa hàng anh Tranh ở đối diện cây xăng Nam Đồng. Nhưng động cơ tủ lạnh khởi động xoành xoạch là ra khói đó...
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Van nén khí có thể hỏi được ở chọ giời. Dùng máy nén tủ lạnh chắc có thể đủ hơi để phun (nếu sẵn có), Vì ngày trước HN còn dùng nước giếng khoan, nhiều người đã dùng máy tủ lạnh để bơm ước từ 38- 40 mét đó. Cái bình hơi là để điều hòa và dự trữ hơi nén, giống như cái tụ điện lọc trong mạch ấy.

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Để thử "lốc" (Compressor) của tủ lạnh hoặc điều hòa, người ta bịt tay vào đầu ra rồi cấp điện. Sau 1 lúc bỏ tay ra để nghe nó "xì hơi". Xì càng mạnh thì hơi càng tốt. Nếu không bịt mà cắm điện nó chỉ "phẹt phẹt" thôi hà.

Nếu chế lốc thành máy bơm nước chắc là mod lại để tận dụng động cơ chứ cấp nước vào (ở đầu hồi) để lấy nước ở đầu ra thì... sờ vào vỏ chắc sướng lắm

Comment

NH chưa bao xem bơm nước giếng khoan bằng máy nén khí rồi. Người ta nén hơi xuống giếng bằng một ống nhỏ, hơi đẩy nước lên bằng đường ống giếng khoan.

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Ô! Mình ngốc thật. Nhưng thế là phải qua chu trình khép kín rồi. Và bản thân đường ống đó đã thành 1 bình nén.

Comment

Ở Sài Gòn lấy lốc máy lạnh, tủ lạnh làm bơm hơi lâu lắm rồi, ít lắm cũng phải 20 năm. Tui cũng làm 1 cái, dễ thôi ra mua cái lốc (cũ, mới tùy), một bình chữa cháy, van nạp (lúc trước tui chơi van ruột xe hơi), cái van khóa hơi, vài ống cao su chịu lực linh tinh, xong. Mà cái này bơm xe máy thì được chứ sơn không được vì lốc này khi hoạt động sinh hơi nước khi sơn màu sơn bị mốc.

Comment

Nguyên văn bởi enh_uong Xem bài viết
                Ở Sài Gòn lấy lốc máy lạnh, tủ lạnh làm bơm hơi lâu lắm rồi, ít lắm cũng phải 20 năm. Tui cũng làm 1 cái, dễ thôi ra mua cái lốc (cũ, mới tùy), một bình chữa cháy, van nạp (lúc trước tui chơi van ruột xe hơi), cái van khóa hơi, vài ống cao su chịu lực linh tinh, xong. Mà cái này bơm xe máy thì được chứ sơn không được vì lốc này khi hoạt động sinh hơi nước khi sơn màu sơn bị mốc.
                các bác biết mua cái máy nén khí (có thể bơm được lốp xe ấy ) ở đâu không! cho em điạ chỉ với! em đang cần gấp! giá cả thế nào luôn ạ?

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                  Cái này hoàn toàn về cơ khí. Tôi muốn tự chế 1 cái máy bơm hơi nhỏ. Yêu cầu hơi đủ để sơn xì. Có thể chế bơm điện bằng cách lấy cái bơm nén của TỦ LẠNH lắp thêm một số thứ vào. hoặc bơm của ô tô. Có bác nào tự làm được bơm hơi nhỏ rồi 0 bơm chạy điện ấy ko phải mấy cái bơm ống đâu. Đã bác nào tự làm được chưa làm từ những vật liệu dễ kiếm ấy. Tôi tháo cái máy hút bụi nhỏ cho máy tính cái bơm nén đó cũng 0 phức tạp lắm. Mà bác nào làm rồi hướng dẫn anh em nhé. Nếu ai chưa làm tôi tự nghiên cứu một mình vậy
                  Về nguyên lí chỉ có 1 PISTON và XI LANH mấy cái van, cơ khí truyền động
                  hoặc bác nào có biết lấy cái bơm nén khí nhỏ ở máy nào cho em biết nhé giá thành rẻ thôi
                  VŨ THẢO NGUYÊN
                  KHÔNG AN TOÀN CHÚT NÀO. NÓ MÀ NỔ LÀ...

MUA CÁI MÁY CŨ, LOẠI NHỎ CHỈ 500K.

Comment

Mình đang sử dụng một cái bình acquy 12V/60Ah (xài cho xe Toyota). Không biết đo như thế nào để biết dung lượng bình còn bao nhiêu hả các bạn?
                    Mong được chỉ giáo.

Comment

Về tác giả

Collapse

vuthaonguyen Tìm hiểu thêm về vuthaonguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X