Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[help] Relay chạy có tia lửa điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [help] Relay chạy có tia lửa điện

Hi cả nhà, mình đang sử dụng relay 11pin (loại 250vac) khi mình cắm điện vào thì cứ chạy được 1-2 phút j đấy là có tiếng tè tè do relay đánh điện (mình dùng bóng điện để test relay) thì khi relay đánh điện bóng điện cũng bị chập chờn theo. Cả nhà cho mình hỏi có cách nào để dập tia lửa điện đó không?

hình ảnh relay mình đang dùng đây. (bị đánh điện ở PIN - 11 Tiếp điểm đầu tiên tính từ bên trái sang (trong ảnh) )

Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
    Hi cả nhà, mình đang sử dụng relay 11pin (loại 250vac) khi mình cắm điện vào thì cứ chạy được 1-2 phút j đấy là có tiếng tè tè do relay đánh điện (mình dùng bóng điện để test relay) thì khi relay đánh điện bóng điện cũng bị chập chờn theo. Cả nhà cho mình hỏi có cách nào để dập tia lửa điện đó không?

hình ảnh relay mình đang dùng đây. (bị đánh điện ở PIN - 11 Tiếp điểm đầu tiên tính từ bên trái sang (trong ảnh) )

bạn xem ra lay là một chiều hay xoay chiều .sử dụng sai điện áp nó cũng không bình thường .
    bạn vệ sinh tiếp điểm và nguồn nuôi Relay thiếu nó cũng rè rè như vậy
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

e sài điện lưới (220v) bác ah. (các tiếp điểm thì em vệ sinh sạch dùng RP7 để vệ sinh hẳn hoi) nhưng lúc được lúc không. Có khi 5phut mới bị, có khi 1-2 phút. Bác cho e hỏi, Relay thì cái nào cũng bị nhược điểm là đánh điện phải không ah?

Comment

Bác nào có ý kiến j giúp e đi ah?

Comment

mình dùng rất nhiều role từ to đến nhỏ. nhưng chưa gặp như thế bao h. role thường hay bị như vậy khi trước cuộn hút có 1 diot, con diot này sẽ nắn 50hz thành 25hz và độ cứng k của lò xo trong relay ko đủ thời gian để duy trì tiếp điểm. nhưng trường hợp này ít xảy ra vì ko ai gắn diot vào relay bao h. nếu relay của bạn là 220v thì điện lưới sử dụng là 1 nguồn lý tưởng rồi. bạn chụp ảnh lại thông số trên cuộn hút xem?
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

rơle bị hỏng rồi bạn nên thay

Comment

hình ảnh nó đây (e k có máy ảnh nên lấy trên mạng - thông số thì chính xác như trong ảnh)

Còn như bác HuyQN
              rơle bị hỏng rồi bạn nên thay
              Relay em mới mua, còn mới tinh làm sao mà đã hỏng được? Mắc nhầm chân thì k phải (vì nếu nhầm chân thì mạch k chạy là nhẹ, xảy ra sự cố mới nặng)

Comment

có 1 cách dập hồ quang là dùng tụ dấu song song với 2 tiếp điểm

Comment

Cách này cũng được, nhưng mình k thích vì nó tiêu tốn điện năng không cần thiết. Bác còn cách nào hay hơn không?

Comment

có khi nào bác mắc nhầm 1 chân vào tiếp điểm thường đóng của nó ko? trước tôi cũng hay ứng dụng cách này để tạo xung kích cho biến áp. cách mắc này như kiểu chuông điện ấy. vẽ hình xem thử đúng ko nhé. Click image for larger version

Name:	thuaaaaaaaaaaaaaaaaaa.jpg
Views:	1
Size:	24.5 KB
ID:	1353741
                    khi có cấp nguồn dòng điện chạy qua tiếp điểm thường đóng của relay, sau đó chạy qua cuộn hút, relay đóng lại. sau khi đóng lại tiếp điểm thường đóng lúc nãy nó sẽ hở ra. cuộn hút mất điện trở về trạng thái ban đầu. và tiếp tục đóng cắt liên tục như vậy. => vài phút là cháy toi tiếp điểm
                    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                    yahoo:
                    gmail:

Comment

bạn thay thử cái khác xem, hoặc có thể nhiệt độ do dòng qua thanh kim loại làm tiếp điểm có vần đề
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                        có khi nào bác mắc nhầm 1 chân vào tiếp điểm thường đóng của nó ko? trước tôi cũng hay ứng dụng cách này để tạo xung kích cho biến áp. cách mắc này như kiểu chuông điện ấy. vẽ hình xem thử đúng ko nhé. [ATTACH=CONFIG]35473[/ATTACH]
                        khi có cấp nguồn dòng điện chạy qua tiếp điểm thường đóng của relay, sau đó chạy qua cuộn hút, relay đóng lại. sau khi đóng lại tiếp điểm thường đóng lúc nãy nó sẽ hở ra. cuộn hút mất điện trở về trạng thái ban đầu. và tiếp tục đóng cắt liên tục như vậy. => vài phút là cháy toi tiếp điểm
                        Vậy có phải ý của bác là phải mắc vào tiếp điểm thường mở phải không?
                        Em vẽ luôn cái sơ đồ Relay 11PIn mà e đang dùng (cái 11pin có 3 tiếp điểm) nhưng em chỉ vẽ 1 tiếp điểm thôi
                        Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	6.0 KB
ID:	1353779

Khi mà cấp điện vào relay (pin 2 và pin 10) thì relay sẽ chuyển từ trạng thái thường đóng sang trạng thái mở (tức là: ngắt pin 5 và chuyển sang pin 4)

Các tiếp điểm còn lại làm tương tự.

Bác xem có đúng không?

Comment

bạn nói mình hình dung cũng chưa rõ lắm. như vầy nhé. bạn kiểm tra 2 chân cuộn hút của nó, lấy vom đo hay nhìn bằng mắt cũng đc. rồi cắp 220v vào cho nó thử xem nó có bị j ko? nhớ là lúc này relay ở chế độ ko tải hay bất cứ j nhé. chỉ cắp 2 chân cuộn hút thôi.
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

Không biết có khả thi không nhưng thử nắn 220v thành 1 chiều rồi cấp xem sao :S ?
                            Thất nghiệp :(

Comment

Con rơle đó có 2 cặp tiếp điểm mà chỉ bị sự cố ở 1 cặp thì khả năng là rơle bị hỏng rồi bạn ah. Mua đồ mới nhưng đồ của Trung Quốc thì ko có gì là ko thể sảy ra.
                              Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
                              http://diencongnghiep360.com/
                              http://tudienhathe.vn/

Comment

Về tác giả

Collapse

nonamenolie Tìm hiểu thêm về nonamenolie

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X