Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch đèn led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm mạch đèn led

Xin chào các bác. Em là Newbie.
    Em thích điện tử nhưng tiếc là không có điều kiện để học. Mong các bác chỉ giúp cho em.
    Số là em thấy có mấy bác làm cái đèn led mặt đồng hồ km xe máy nhìn đẹp quá nên em muốn làm 1 cái gắn chơi. Nhưng khổ nỗi là các bác ấy toàn câu điện bình ắc-quy cứ mở khóa là sáng. Em muốn dùng điện máy cho led (như đèn zin của xe-ga thấp sáng yếu,ga cao sáng hơn) thì phải làm sao ạ? Theo như em được biết thì điện máy dùng cho đèn xe là AC 12-14V nhưng led lại dùng nguồn DC 3V phải không ạ?
    Các bác giúp em với. Nếu có thể thì các bác cho em cái sơ đồ mạch luôn nhá. Em xin chân thành cảm ơn các bác!

Hihi mình biết là phải mắc thêm trở hạn dòng nhưng điện máy của xe là AC còn led dùng nguồn DC thì sao bạn?

Comment

Nguyên văn bởi nt_anh1991 Xem bài viết
      Hihi mình biết là phải mắc thêm trở hạn dòng nhưng điện máy của xe là AC còn led dùng nguồn DC thì sao bạn?
      dùng mạch cầu diot nắn AC ra DC,thêm tụ lọc nguồn rồi mắc vào led,nhớ mắc trở ko em nó xì khói!
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
        dùng mạch cầu diot nắn AC ra DC,thêm tụ lọc nguồn rồi mắc vào led,nhớ mắc trở ko em nó xì khói!
        chú quên rằng đây là led vì thế áp để led sáng là cố định chỉ có thể pwm để thay đổi cường độ sáng chứ lợi dụng ga xe máy thì ko thể đc vì dòng với áp nó ko cố định thì làm sao tính trở và con trở cũng phải thuộc hàng 20W trở lên thì may ra chịu nổi. LED ko thể chơi kiểu của đèn dây tóc đc
        Last edited by chung1608; 09-12-2011, 17:15.

Comment

Dạ bác nói "chỉ có thể pwm để thay đổi cường độ sách" là sao ạ? Bác chỉ cho em được ko ạ? Cho em sơ đồ mạch được ko bác?

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
            Bạn chỉ rõ hơn được ko? cho mình sơ đồ mạch luôn nha. mình gà về điện tử lắm

Comment

Dạ bác nói "chỉ có thể pwm để thay đổi cường độ sách" là sao ạ? Bác chỉ cho em được ko ạ? Cho em sơ đồ mạch được ko bác?
              viết lộn là chữ sáng. Cái này là điều xung để cấp năng lượng nhỏ giọt thôi, độ vào tay ga coi bộ khó

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                viết lộn là chữ sáng. Cái này là điều xung để cấp năng lượng nhỏ giọt thôi, độ vào tay ga coi bộ khó
                Vậy là ko chơi được theo kiểu xài nguồn của đèn nền zin hả bác? Xe em là Dream,khi nào nổ máy bật công tắc đèn thì đèn nền mới sáng.

Comment

chú quên rằng đây là led vì thế áp để led sáng là cố định chỉ có thể pwm để thay đổi cường độ sáng chứ lợi dụng ga xe máy thì ko thể đc vì dòng với áp nó ko cố định thì làm sao tính trở và con trở cũng phải thuộc hàng 20W trở lên thì may ra chịu nổi. LED ko thể chơi kiểu của đèn dây tóc đc
                  Cái đó em trả lời cho coment trên là sao chuyển AC ra DC cho bạn gì đó!
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

diot xài mấy con như thế nào thì được vậy bạn? cả tụ lọc nguồn nữa. chỉ rõ giùm mình nha. cảm ơn bạn nhiều nha

Comment

Sao ko có bác nào giúp em hết vậy?

Comment

Sao ko có bác nào giúp em hết vậy?
                        diode sài con nào cũng đc ( không biết tên thì đi mua 1n4007), tụ giá trị nào cũng đc với áp trên 12V là đảm bảo

Comment

diode sài con nào cũng đc ( không biết tên thì đi mua 1n4007), tụ giá trị nào cũng đc với áp trên 12V là đảm bảo
                          Dạ cảm ơn bác. Bác chỉ cho em thêm 1 chút đươc ko ạ? Diot 1n4007 em có rồi. Em định xài 5 cụm mỗi cụm 2led nối tiếp với 1 trở 330ohm thì mỗi cụm mắc 1con 1n4007 hả bác? Cả tụ nữa thì mắc sao ạ?

Comment

theo định luật ohm mà tính thui. có Iled và Vled rùi nguồn tính ra được R.5 cụm led thì 1 con diode dc rùi tụ nối sau diode để lọc thôi sau đó mắc các cụm led là dc
                            Kết Nối Dân Kỹ Thuật tại facebook để Trao đổi - học hỏi

Thích chém gió bốn phương zô đây

Comment

Nguyên văn bởi thaichiendt Xem bài viết
                              theo định luật ohm mà tính thui. có Iled và Vled rùi nguồn tính ra được R.5 cụm led thì 1 con diode dc rùi tụ nối sau diode để lọc thôi sau đó mắc các cụm led là dc
                              Vậy là sao bạn? Nguồn rồi đến tụ rồi mới đến diot hay diot rồi mới đến tụ?

Comment

Về tác giả

Collapse

nt_anh1991 Tìm hiểu thêm về nt_anh1991

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X