Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn xem giúp mình (gấp gấp !!!)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn xem giúp mình (gấp gấp !!!)

Mình đang ráp theo mạch đính kèm, tuy nhiên khi cắm vào nguồn AC thì bị nổ cái cầu chì. Lúc đầu sử dụng cầu diode 1A, sau đó thay bằng 4 con 1n4007 thì cầu chì vẫn nổ. Mình không hiểu lý do tại sao ?

Trong mạch mình dùng các tụ 2200uF - 50V và 470uF - 50V

Các bạn giúp mình với !
    Attached Files

Nguyên văn bởi strang Xem bài viết
    Mình đang ráp theo mạch đính kèm, tuy nhiên khi cắm vào nguồn AC thì bị nổ cái cầu chì. Lúc đầu sử dụng cầu diode 1A, sau đó thay bằng 4 con 1n4007 thì cầu chì vẫn nổ. Mình không hiểu lý do tại sao ?

Trong mạch mình dùng các tụ 2200uF - 50V và 470uF - 50V

Các bạn giúp mình với !
    nguồn AC của chú là 220V à, cái connector 2pin ghi là AC trong mạch là chú lấy từ BA hay là cắm thẳng vào 220v

Comment

Nhiều nguyên nhân làm đứt cầu chì:
      + Cầu chì chịu dòng nhỏ quá.
      + Nguồn AC cấp vào cầu nắn quá lớn.
      + Một trong số diode nắn bị chập hoặc đấu ngược.
      + Tụ lọc nguồn hoặc 7812 bị chập ...
      Bạn nên kiểm tra từng phần: bỏ 7812 ra, cấp nguồn AC < 20V, đo áp trên tụ 2200uF xem có chưa, sau đó lắp 7812 vào, đo áp ra đủ 12V là được.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
        nguồn AC của chú là 220V à, cái connector 2pin ghi là AC trong mạch là chú lấy từ BA hay là cắm thẳng vào 220v
        Mình dùng nguồn AC 220V cắm trực tiếp vào mạch luôn.

Bạn nên kiểm tra từng phần: bỏ 7812 ra, cấp nguồn AC < 20V, đo áp trên tụ 2200uF xem có chưa, sau đó lắp 7812 vào, đo áp ra đủ 12V là được.
        "cấp nguồn AC < 20V" là như thế nào vậy bạn ?

Comment

hoho biết ngay mà, hên làm có cái cầu chì chứ ko có là mấy cái tụ nó nổ bấy xác rồi. Bạn muốn ra 12V DC thì phải dùng BA 220V/12V rồi mới lấy đầu 12V đưa vào mạch nắn-lọc cho ra 12VDC như trên chứ dấu thẳng vào 220V thì ko an toàn và làm như bạn là còn thiếu

Comment

Không đưa thẳng 220V vào mạch được. Bạn phải dùng biến áp cách li hạ áp từ 220V xuống khoảng 15 đến 18V rồi cấp cho mạch.
            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Bạn quả là liều lĩnh! Nếu còn thiếu kiến thức căn bản thì nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định nối một mạch điện nào đó trực tiếp vào lưới điện 220V. Vì khi làm việc trên lưới 220V chỉ cần một sai sót là trả giá đắt đó bạn ạ!
              Cụ thể về mạch của bạn, với 220VAC thì khi nắn lọc sẽ cho ra áp DC là 311V, trong khi tụ lọc nguồn của bạn điện áp làm việc tối đa chỉ 50V nên nó sẽ nổ. Chưa nói với mức DC 311V thì làm sao 7812 có thể chịu nổi? Bạn nên rút kinh nghiệm cho trường hợp này.
              Bây giờ bạn hãy làm theo hướng dẫn của 2 bạn chung1608 và hoangtam741 là được thôi.

Comment

dùng biến áp

Comment

Bây giờ thì mình đã hiểu, hóa ra vẽ mạch mà chú thích không rõ ràng.

Cảm ơn các bạn nhiều !

Đóng topic này thôi.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                    Bạn quả là liều lĩnh! Nếu còn thiếu kiến thức căn bản thì nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định nối một mạch điện nào đó trực tiếp vào lưới điện 220V. Vì khi làm việc trên lưới 220V chỉ cần một sai sót là trả giá đắt đó bạn ạ!
                    Cụ thể về mạch của bạn, với 220VAC thì khi nắn lọc sẽ cho ra áp DC là 311V, trong khi tụ lọc nguồn của bạn điện áp làm việc tối đa chỉ 50V nên nó sẽ nổ. Chưa nói với mức DC 311V thì làm sao 7812 có thể chịu nổi? Bạn nên rút kinh nghiệm cho trường hợp này.
                    Bây giờ bạn hãy làm theo hướng dẫn của 2 bạn chung1608 và hoangtam741 là được thôi.
                    Chỉ nổ các cầu chì thôi. Các linh kiện còn lại vẫn còn xài được. Mình cũng lắp nhiều mạch từ lưới điện 220V, như trong phòng ngủ mình lắp dàn đèn led thay thế đèn huỳnh quang đấy. Hjhj
                    Cảm ơn bạn đã góp ý.

Comment

bạn có thể dùng tụ giảm áp thay cho biến áp để gọn hơn và đơn giản hơn. bạn tháo cây vợt muỗi ra chổ sạc pin sẽ thấy phần hạ áp 220 của nó. ah bạn ở sóc trăng ah?
                      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

Nếu sử dụng các ứng dụng cơ bản bạn có thể dùng tụ trở để hạ áp nhé. Như thế tiết kiệm được cái biến áp và mạch bé xíu lun. Bạn có thể tìm mạch này trên mạng hoặc trong diễn đàn. Chú ý dùng 220V AC thì phải cẩn thận nhé.

Chúc vui!
                        Ngô Đông Y
                        Mobile : 0984053088
                        Yahoo :
                        Email :

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                          bạn ở sóc trăng ah?
                          Mình ở Sóc Trăng !

Comment

Nguyên văn bởi lightspy39 Xem bài viết
                            Nếu sử dụng các ứng dụng cơ bản bạn có thể dùng tụ trở để hạ áp nhé. Như thế tiết kiệm được cái biến áp và mạch bé xíu lun. Bạn có thể tìm mạch này trên mạng hoặc trong diễn đàn. Chú ý dùng 220V AC thì phải cẩn thận nhé.

Chúc vui!
                            Tiêu chí của mình là càng gọn càng tốt, dĩ nhiên vẫn quan tâm đến độ an toàn. Cảm ơn bạn nhiều !

Comment

Tiêu chí của mình là càng gọn càng tốt, dĩ nhiên vẫn quan tâm đến độ an toàn. Cảm ơn bạn nhiều !
                              tớ cũng ở Đại Ngãi sóc trăng, nhưng đang trên Sài Gòn. bạn tháo cây vợt muỗi ra sẽ thấy 1 cái tụ nó ghi là 105j đây là tụ 1uf hạ áp xuống và cho qua cầu diot chỉnh lưu. sau đó dùng tụ hóa để lọc cho phẳn. nếu bạn muốn dùng bao nhiêu vol thì dùng zener ghim áp lại. vd tôi muốn dùng 5 vol thì dùng zener 5,6 vol ghim lại. ( tổn hao 0.6). tụ 105 này sẽ cho công suất khoảng 0,75 w. bạn tìm hiểu thêm trên mạng có rất nhiều.
                              "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                              yahoo:
                              gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

strang Tìm hiểu thêm về strang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X